Thiết kế touchpad

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
mấy anh chị cho em hỏi là khi thiết kế touch pad, thì để tăng thời gian xả của bản tụ thì em có thể mắc thêm 1 con transistor nữa có được không ạ?Nếu mắc thêm 1 con trans vào thì có bị ảnh hưởng gì không ạ? Cách mắc như sau :

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.153676708136909.1073741826.100004837411884&type=1&uploaded=1

em không thể up hình trực tiếp lên 4rum nên mấy anh thông cảm xem trên FB của em vậy.

Em vừa thi giữa kỳ xong, bây giờ mới bắt đầu làm về touchpad mà em không biết làm có thành công không nữa, hic.

_em cần tăng thời gian nạp xả để làm gì? nếu để cho kết quả chính xác hơn thì em hiệu chỉnh lại gate time, còn phần cứng em làm như đã hướng dẫn là ổn định.
_nếu để tiết kiệm chân mắc led chung với chân đo tín hiệu cũng được, nhưng phần này không được support bởi thư viện có sẵn của TI. hồi đó messier làm theo code của riêng bạn ấy, em sẽ mất thời gian nhiều hơn đó.
_cố gắng theo những gì bọn anh hướng dẫn thì 90% sẽ làm kịp. hãy nhớ rằng mục tiêu cần được nhắm đến là cải thiện code của TI cho phù hợp với application của em, chứ không cần gì phức tạp đâu. cố lên! :D

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Anh cho em hỏi nữa là, nếu như em thiết kế touch pad với chức năng là button thì nên sử dụng single sensor pad hay là nên kết hợp 2 pad lại với nhau ạ? và cách nào hiệu quả hơn, em chỉ cần 4 cái button để tùy chỉnh ứng dụng của em thôi. Cụ thể như sau :

- 1 pad ứng với chức năng tùy chỉnh mode làm việc : để chọn các chức năng, nếu ấn liên tiếp vào pad này thì nó sẽ lần lượt hiển thị ra 6 chức năng để ta tùy chỉnh, nếu ấn thêm lần thứ 7 thì nó sẽ exit ra mode ( nếu như không có tác động từ 2 pad tùy chỉnh thì sau 7 lần bấm thì sẽ thoát ra mode).
- 2 pad tùy chỉnh tăng giảm lên xuống, nếu ấn đơn ( như 1 cái click vậy) thì nó sẽ có bước nhảy là 1, nếu ấn và giữ đè pà thì nó sẽ có bước nhảy là 2 hay 10 gì đó. Ấn tới đâu thì sẽ lưu thay đổi tới đó.
- 1 pad dùng để exit ra khi đã thao tác xong tùy chỉnh( tự lưu các thay đổi) .

Cách làm phần cứng touchpad button như thế nào mong các anh nói rõ cho em với ( do lần trước em lên muộn, khi lên thì mọi người sắp về nên em không nghe được gì cả, hic ), chưa kể giải thuật để điều khiển nữa, hic, pj chắc em dễ die mà không hoàn thành xong quá.
:5cool_beat_plaster::gach:((

Anh cho em hỏi nữa là, nếu như em thiết kế touch pad với chức năng là button thì nên sử dụng single sensor pad hay là nên kết hợp 2 pad lại với nhau ạ? và cách nào hiệu quả hơn, em chỉ cần 4 cái button để tùy chỉnh ứng dụng của em thôi. Cụ thể như sau :

- 1 pad ứng với chức năng tùy chỉnh mode làm việc : để chọn các chức năng, nếu ấn liên tiếp vào pad này thì nó sẽ lần lượt hiển thị ra 6 chức năng để ta tùy chỉnh, nếu ấn thêm lần thứ 7 thì nó sẽ exit ra mode ( nếu như không có tác động từ 2 pad tùy chỉnh thì sau 7 lần bấm thì sẽ thoát ra mode).
- 2 pad tùy chỉnh tăng giảm lên xuống, nếu ấn đơn ( như 1 cái click vậy) thì nó sẽ có bước nhảy là 1, nếu ấn và giữ đè pà thì nó sẽ có bước nhảy là 2 hay 10 gì đó. Ấn tới đâu thì sẽ lưu thay đổi tới đó.
- 1 pad dùng để exit ra khi đã thao tác xong tùy chỉnh( tự lưu các thay đổi) .

Cách làm phần cứng touchpad button như thế nào mong các anh nói rõ cho em với ( do lần trước em lên muộn, khi lên thì mọi người sắp về nên em không nghe được gì cả, hic ), chưa kể giải thuật để điều khiển nữa, hic, pj chắc em dễ die mà không hoàn thành xong quá.
:5cool_beat_plaster::gach:((
_Về phần cứng, em coi lại trong tài liệu hỗ trợ - rất đầy đủ và hoàn toàn không đòi hỏi em phải tìm hiểu thêm, chỉ cần copy-paste. Anh chỉ lưu ý em là thường người ta làm chân điều khiển LED khác với chân đo điện dung. Tất nhiên em cũng có thể gộp cả 2 lại (tìm trong forum mình có 1 bài của messier nói về cách đó), nhưng anh không khuyến khích làm vậy vì chưa biết nó có tương thích với library của TI không.
_Về phần mềm, em cần xác định xem mình có bao nhiêu element, cái nào gộp lại làm sensor cái nào không. đối với ứng dụng của em, vì không có tác vụ nào liên quan tới việc nhấn đồng thời 2 nút cùng một lúc nên anh đề nghị em tạo 1 sensor tên Buttons, bao gồm 4 element ứng với 4 điện cực. Sau đó chỉ cần dùng API Capt_buttons thì em sẽ biết được nút nào đang được nhấn.

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
4 button mà có cả feedback mà nếu như làm feedback thì em không còn đủ chân nào cả? vì ứng dụng của em đã dùng gần hết số chân rồi, chỉ còn từ chân p2.1 đến p2.7 thôi anh, 7 chân mất 4 chân cho pad rồi thì làm sao đủ hả anh? mà cho em hỏi là port 2 của msp có khả năng osc cho điện dung không vậy anh ? tại em chưa xem qua code, em đang tập trung phần cứng thôi.

messier

Ban Chủ Nhiệm
4 button mà có cả feedback mà nếu như làm feedback thì em không còn đủ chân nào cả? vì ứng dụng của em đã dùng gần hết số chân rồi, chỉ còn từ chân p2.1 đến p2.7 thôi anh, 7 chân mất 4 chân cho pad rồi thì làm sao đủ hả anh? mà cho em hỏi là port 2 của msp có khả năng osc cho điện dung không vậy anh ? tại em chưa xem qua code, em đang tập trung phần cứng thôi.
Em yên tâm, Port 2 cũng có chức năng PinOsc mà

nếu thiếu chân thì dùng IC mux 2->4, hoặc 3->8 đó, thoải mái :D có điều làm vậy thì phải chuyển 3v3-5v, sẽ phức tạp thêm 1 chút.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Chết..hum bữa k đi coi nên em không biết thiết kế phần cứng ra sao :(

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
nếu thiếu chân thì dùng IC mux 2->4, hoặc 3->8 đó, thoải mái :D có điều làm vậy thì phải chuyển 3v3-5v, sẽ phức tạp thêm 1 chút.
OK anh, em cung giao tiep I2C cung chuyen tu 3,3V - 5V de giao tiep giua chip slave.

OK anh, em cung giao tiep I2C cung chuyen tu 3,3V - 5V de giao tiep giua chip slave.
I2C là kết nối 2 chiều nên 1 là xài FET, 2 là IC chuyên dụng. Còn nếu bật tắt led thì nên dùng 245 cho rẻ.

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
I2C là kết nối 2 chiều nên 1 là xài FET, 2 là IC chuyên dụng. Còn nếu bật tắt led thì nên dùng 245 cho rẻ.
Vấn đề của em thì em dùng IC PCA9306rồi anh.
thank các anh.