[C10] Lỗi hadware KIT Launchpad Msp430

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Chiều hôm nay 23 -11 CLB đã tổ chức chấm thi cho lớp C10 , thì team của tụi mình chịu trách nhiệm sửa mạch cho các bạn , có phát hiện ra 3 cái kit lauchpad bị lỗi rất quái chiêu đó là khi cắm vào laptop , thì không thể nạp code được . Khi nạp code thì bị lỗi target FET USB gì đó ......
Thì sau khi ngồi mò mẫm cả chiều , tụi mình phát hiện ra cách sữa lỗi như sau :
1. Đầu tiên các bạn tháo chip MCUs ra khỏi kit launch pad bị lỗi , mượn của bạn nào đó kit launchpad khác rồi gắn chip của mình lên để nạp lại code .
2. Tháo chip ra , gắn vào launchpad của mình và thử nạp lại thử xem sao , lưu ý là không được cắm booster pack lên kit launchpad lên .
3. Nếu không được thì là do lỗi cắm usb , các bạn thử đổi cap khác , rồi cắm lại trên cổng usb (thử cắm trên các cổng usb khác nhau .) . Nếu không được nữa thì xin chúc mừng : Các bạn sẽ được nhận 1 kit mới với chỉ 230k nữa mà thôi :D:((:la: .
Nguyên nhân gây ra lỗi có thể là do các bạn khi thiết kế , có thể các bạn đã sử dụng 2 chân p2.6 và p2.7 cho mục đích khác .Hoặc layout bị chập nguồn gì đó v.v...
Lúc chiều , có 3 cái bị lỗi thì có 2 cái đã được sửa xong nhưng còn 1 cái nữa do lúc đó chưa tìm ra nguyên nhân nên bạn đó đã về nên team vẫn chưa giúp được bạn ấy . Thấy bạn ấy rất buồn nên mình up lên đây mong bạn có thể đọc được mà cố gắng sửa thử , chứ đừng vứt cái kit thì uổng .
Chị 2death nếu nhớ tên bạn ấy thì tag giúp em hoặc gửi tin nhắn cho bạn ấy dùm em nha . :1cool_byebye:
Đi sửa mạch cho các bạn về mà sao thấy áy náy nhiều quá , nhất là bạn trên có nói câu : Anh ơi , em nhịn đói mấy ngày để dành tiền mua kit đó để học vậy mà mới dùng đã cháy .
Còn 2 bạn lúc chiều đi layout bị sai thì cố gắng làm nhanh để mai chấm vớt nhé , thật khố cho cái bạn hàn nhầm cả 8 chân led bị sai :gach .
Còn 1 điều nữa là khi layout các bạn làm ơn chỉnh lại độ rộng của đường dây đồng nhé , đi dây gì mà có 8 mil , hàn không dám mạnh tay sợ bong pad quá đi mất , nên đi dây 30mil trở lên . Và khi đổ đồng nên chừa rộng khoảng cách giữa các dây nha , đổ sít quá nó bị chập mạch ráng chịu .

Team khắc phục hậu quả xin báo cáo hết :5cool_beat_plaster:

Lỗi "No USB FET found" là một trong những lỗi dễ bị nhất của board Launchpad :D Mà đã bị, thường là chết queo luôn.

Về giải pháp thử thì trước hết sờ tay vào xem có con IC nào nóng quá mức không? Nếu có thì check xem con đó có đúng là IC ESD protection không (anh quên tên rồi). Từng có người bị như vậy, họ khò con IC ra thì chạy ngon lành.

Nếu không may mắn như thế thì bước tiếp theo là nhỏ cồn vào toàn bộ phần mạch nạp, lắc lắc để cho khô rồi cắm lại test thử :)) Hên xui thì lên, và cách này áp dụng được với rất nhiều mạch điện tử nhé, kinh nghiệm anh thấy như thế :6cool_boss: (từng sửa 3,4 mạch/thiết bị như vậy rồi).

Còn lại thì cách sửa duy nhất là phải tìm ra linh kiện bị hư, order sample về thay. Mà bên 43oh họ nói rằng: "Your frustration after figure out all those things worths a whole new Lauchpad". Thành thật chia buồn.

Bây giờ giá board MSP430 Lauchpad tăng lên rồi, anh đã từng nghĩ và thấy là nên tìm ra một giải pháp nào đó thay thế, nhân tiện nói ra ở đây luôn:

1) Làm 1 mạch bootloader nhỏ từ 1 em msp430g2553. Phương án này dễ làm, giá rẻ, nhưng chỉ load code được thôi, không có chức năng debug. Để cho newbie dùng thì không tốt.

2) CLB tự sản xuất qui mô lớn board GoodFET (xem thêm tại đây). Board này có open source design sẵn, ít linh kiện (có đúng 2 con IC) , IC rs232 thì rẻ bèo bán đầy ngoài Nhật Tảo :D Mỗi tội bị vướng ở con msp430f1612, con này không thể ship sample quá nhiều, giá nghe nói mắc. Tuy vậy làm thử mới biết, thành ra hỏi thử tay to 2death xem ý thế nào.

P/S: mà em nói bạn kia khoan mua board msp430 mới vội nhé.

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Anh Keon2991 bọn em đã kiểm tra phần cứng hết rồi , không có con nào bị nóng hay cháy gì cả , nó không bị cháy mà chỉ bị hư :5cool_beat_plaster:
Trích dẫn lời chị 2death nói : "Nó không bị cháy , chỉ bị hư thôi .Nếu cháy thì phải có con nào bị cháy đen , đằng này nó bình thường" .:D

võ mậu hải

Trứng gà
Chiều hôm nay 23 -11 CLB đã tổ chức chấm thi cho lớp C10 , thì team của tụi mình chịu trách nhiệm sửa mạch cho các bạn , có phát hiện ra 3 cái kit lauchpad bị lỗi rất quái chiêu đó là khi cắm vào laptop , thì không thể nạp code được . Khi nạp code thì bị lỗi target FET USB gì đó ......
Thì sau khi ngồi mò mẫm cả chiều , tụi mình phát hiện ra cách sữa lỗi như sau :
1. Đầu tiên các bạn tháo chip MCUs ra khỏi kit launch pad bị lỗi , mượn của bạn nào đó kit launchpad khác rồi gắn chip của mình lên để nạp lại code .
2. Tháo chip ra , gắn vào launchpad của mình và thử nạp lại thử xem sao , lưu ý là không được cắm booster pack lên kit launchpad lên .
3. Nếu không được thì là do lỗi cắm usb , các bạn thử đổi cap khác , rồi cắm lại trên cổng usb (thử cắm trên các cổng usb khác nhau .) . Nếu không được nữa thì xin chúc mừng : Các bạn sẽ được nhận 1 kit mới với chỉ 230k nữa mà thôi :D:((:la: .
Nguyên nhân gây ra lỗi có thể là do các bạn khi thiết kế , có thể các bạn đã sử dụng 2 chân p2.6 và p2.7 cho mục đích khác .Hoặc layout bị chập nguồn gì đó v.v...
Lúc chiều , có 3 cái bị lỗi thì có 2 cái đã được sửa xong nhưng còn 1 cái nữa do lúc đó chưa tìm ra nguyên nhân nên bạn đó đã về nên team vẫn chưa giúp được bạn ấy . Thấy bạn ấy rất buồn nên mình up lên đây mong bạn có thể đọc được mà cố gắng sửa thử , chứ đừng vứt cái kit thì uổng .
Chị 2death nếu nhớ tên bạn ấy thì tag giúp em hoặc gửi tin nhắn cho bạn ấy dùm em nha . :1cool_byebye:
Đi sửa mạch cho các bạn về mà sao thấy áy náy nhiều quá , nhất là bạn trên có nói câu : Anh ơi , em nhịn đói mấy ngày để dành tiền mua kit đó để học vậy mà mới dùng đã cháy .
Còn 2 bạn lúc chiều đi layout bị sai thì cố gắng làm nhanh để mai chấm vớt nhé , thật khố cho cái bạn hàn nhầm cả 8 chân led bị sai :gach .
Còn 1 điều nữa là khi layout các bạn làm ơn chỉnh lại độ rộng của đường dây đồng nhé , đi dây gì mà có 8 mil , hàn không dám mạnh tay sợ bong pad quá đi mất , nên đi dây 30mil trở lên . Và khi đổ đồng nên chừa rộng khoảng cách giữa các dây nha , đổ sít quá nó bị chập mạch ráng chịu .

Team khắc phục hậu quả xin báo cáo hết :5cool_beat_plaster:

Tớ cũng bị 1 lần , nhưng lần quần chặp thì lại được , ko nhớ là làm cách nào nữa :v .