Giúp mình về IC 4060

ntt_12492

Trứng gà
cho mình hỏi cách tạo mạch RC để tạo dao động mà k cần thạch anh cho IC 4060 là sao vậy ? chân số 9 mình nối tụ 100pF , chân 10 nối R 10k , chân 11 nối R 100k , 3 chân 9 10 11 nối lại với nhau,chân 12 nối Vcc,mình làm theo trong datasheet rồi mô phỏng trên protheus nó cứ đơ ra mà k có dao động gì cả , các bạn giúp mình với :(

HOANG ANH VO DAI

Thành Viên PIF
TRONG CD4060 CÓ TRANG BỊ 1 MẠCH DAO ĐỘNG.ĐÂY LÀ MẠCH DAO ĐỘNG DÙNG CỔNG LOGIC (XEM TRONG DATASHEET),KHI MÔ PHỎNG MẠCH DAO ĐỘNG NÀY TRÊN PROTEUS THÌ KHÔNG THẤY HIỆN TƯỢNG GÌ .NHƯNG THỰC TẾ THÌ CÓ DAO ĐỘNG ĐẤY .
MÌNH ĐÃ LẮP MẠCH,CHẠY OK,BẠN CỨ LẮP THỬ ĐI,BAO XÀI:6cool_boss:
MÌNH CŨNG CÓ SỬ DỤNG NHỮNG PHẦN MỀM MÔ PHỎNG MẠCH ĐIỆN TỬ KHÁC ĐỂ TEST CÁI MẠCH NÀY THÌ CŨNG BỊ TRƯỜNG HỢP TƯƠNG TỰ,KHI CHỌN R VÀ C SAO CHO TẦN SỐ NHỎ ( KHOẢNG DƯỚI 100Hz) THÌ NÓ MÔ PHỎNG ĐÚNG,CÒN NẾU TẦN SỐ LỚN HƠN THÌ...ĐƠ NHƯ CÂY CƠ...CŨNG CHẲNG HIỂU VÌ SAO.TRONG KHI ĐÓ,MẠCH NÀY NGOÀI THỰC TẾ HOẠT ĐỘNG TỐT ,NÓ CÓ THỂ TẠO XUNG VỚI TẦN SỐ TỪ VÀI Hz ĐẾN 1MHz (Giáo trình kĩ thuật xung-số - NXB Giáo dục - trang 79).

HOANG ANH VO DAI

Thành Viên PIF
TRONG CD4060 CÓ TRANG BỊ 1 MẠCH DAO ĐỘNG.ĐÂY LÀ MẠCH DAO ĐỘNG DÙNG CỔNG LOGIC (XEM TRONG DATASHEET),KHI MÔ PHỎNG MẠCH DAO ĐỘNG NÀY TRÊN PROTEUS THÌ KHÔNG THẤY HIỆN TƯỢNG GÌ .NHƯNG THỰC TẾ THÌ CÓ DAO ĐỘNG ĐẤY .
MÌNH ĐÃ LẮP MẠCH,CHẠY OK,BẠN CỨ LẮP THỬ ĐI,BAO XÀI:6cool_boss:
MÌNH CŨNG CÓ SỬ DỤNG NHỮNG PHẦN MỀM MÔ PHỎNG MẠCH ĐIỆN TỬ KHÁC ĐỂ TEST CÁI MẠCH NÀY THÌ CŨNG BỊ TRƯỜNG HỢP TƯƠNG TỰ,KHI CHỌN R VÀ C SAO CHO TẦN SỐ NHỎ ( KHOẢNG DƯỚI 100Hz) THÌ NÓ MÔ PHỎNG ĐÚNG,CÒN NẾU TẦN SỐ LỚN HƠN THÌ...ĐƠ NHƯ CÂY CƠ...CŨNG CHẲNG HIỂU VÌ SAO.TRONG KHI ĐÓ,MẠCH NÀY NGOÀI THỰC TẾ HOẠT ĐỘNG TỐT ,NÓ CÓ THỂ TẠO XUNG VỚI TẦN SỐ TỪ VÀI Hz ĐẾN 1MHz (Giáo trình kĩ thuật xung-số - NXB Giáo dục - trang 79).

ntt_12492

Trứng gà
mình đã tìm đc lỗi đó rồi , mình mô phỏng trên proteus , chỉnh lại tần số của con IC 4060 đó là 32.768 kHz là nó chạy ngon lành , cám ơn bạn đã giúp mình ^^