[Hỏi] PIC bị nóng!!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
sau khi lập trình PWM, con PIC trở nên bị nóng, lúc đầu thì không thấy gì, từ lúc em gán CCPRxL = PR2, thì xảy ra vấn đề, đến bây giờ khi cắm nguồn vào, nạp chường trình khác nó vẫn nóng, mà nóng hổi lun!! nghi chak nó chuẩn bị die quá. anh chị có thể cho em xin ý kiến, hong hiểu nguyên nhân từ đâu nữa '+_+

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
có khả nằng là con PIC đã bị chết một số chân IO...bạn nạp code test tất cả các port lại xem còn ok hết ko?

phungquan2512

Trứng gà
con Pic của em cũng bị tương tự. cứ cấp nguồn cho pic là nóng kinh khủng luôn. dùng VOM kiểm tra xem có ngắn mạch hay không thì không bị sao hết, không biết pic có bị chết không???

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
con Pic của em cũng bị tương tự. cứ cấp nguồn cho pic là nóng kinh khủng luôn. dùng VOM kiểm tra xem có ngắn mạch hay không thì không bị sao hết, không biết pic có bị chết không???
Kiểm tra xem bạn có gắn ngược chân PIC ko?

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Em ngồi máy, gắn lì mạch nạp và main vào, cứ gõ 1, 2 hàng lại cho build rồi nạp vào PIC, chạy ;)) Vậy có gọi là "vắt kiệt sức lao động của PIC không ạ :| Rờ PIC 16f887 thấy mát rượi chứ hông có nóng, nhưng con 18F2550 của mạch nạp lại hơi ấm ấm rồi :|

eMagic

Gà mẹ
Staff member
k có sao đâu em, cài chừng nào cái máy tính nó mệt thì thôi :D

saiya

Thành Viên PIF
Em ngồi máy, gắn lì mạch nạp và main vào, cứ gõ 1, 2 hàng lại cho build rồi nạp vào PIC, chạy ;)) Vậy có gọi là "vắt kiệt sức lao động của PIC không ạ :| Rờ PIC 16f887 thấy mát rượi chứ hông có nóng, nhưng con 18F2550 của mạch nạp lại hơi ấm ấm rồi :|
bạn có thể dùng PROTUES để mô phỏng trước...ở những bài đầu thì nhìn mức logic của các chân (xanh/đỏ) là được rồi...