[Cần giúp đỡ] Mạch cầu dùng L298N

IceSandwich

Thành Viên PIF
Các anh xem giúp em mạch cầu dùng L298N em vẽ schematic có đúng không vậy?
Sao em test trên Proteus nó chạy bình thường mà khi đi layout, hàn mạch thật hay cắm trên test board cũng y như vậy mà nó lại không chạy?

Code của em là xuất ra PORTE = 0x15; tức cho EN = 1, IN1 = 1, IN2 = 0.

Mong mọi người giúp đỡ :)

tungbk

Cố Vấn CLB
Staff member
Thấy mạch nguyên lí thì đúng rồi. Không biết bị lỗi gì chỉ góp ý vài lời :
+ Toàn bộ tụ trong mạch phải dùng tụ kẹo ; dùng tụ phân cực không chạy
+ Chân En nên kéo 1 con trở 10k xuống đất để bình thường nó không chạy ; khi nào mình kéo lên 1 thì mới chạy.
+ Nên cấp xung PWM < 90% thôi ; nối 0,1 trực tiếp để thử không nên cấp trực tiếp lâu dễ cháy lắm. Ah kèm theo miếng tản nhiệt cho L298.
Em nói rõ hơn hiện tượng mạch thử có ai giúp dc k? Chúc thành công.

IceSandwich

Thành Viên PIF
Cảm ơn anh, đây là mạch cầu H thôi, còn 1 cái mạch logic để chuyển tín hiệu các chân IN1, IN2, EN thành PWM, DIR với EN, và ở mạch logic đó em đã gắn trở kéo xuống cho mấy chân đó.
Tụ em cũng xài tụ kẹo, có tản nhiệt luôn, nhưng khó cái là nó vẫn không chạy, hiện tượng là khi cấp nguồn với tín hiệu vào thì động cơ im re :), nếu có chập dây hay gì đó thì con L298 phải nóng lên, đằng này nó cũng mát rượi à :). Nói chung hiện tượng là không có gì xảy ra :)

hic, m làm cái mạch jống schematic của clb, hum bựa chạy đc rồi, mà dỡ ra bữa nay gắm lại nó bi hiện tượng lạ, đầu IN ko điều khiển đc động cơ nữa, động cơ chỉ chạy khi rút adaptor 12V ra và gắm vào lại, đầu IN đc cắm sẵn, có anh nào có kinh nghiệm vụ này xin chỉ giáo

IceSandwich

Thành Viên PIF
hic, m làm cái mạch jống schematic của clb, hum bựa chạy đc rồi, mà dỡ ra bữa nay gắm lại nó bi hiện tượng lạ, đầu IN ko điều khiển đc động cơ nữa, động cơ chỉ chạy khi rút adaptor 12V ra và gắm vào lại, đầu IN đc cắm sẵn, có anh nào có kinh nghiệm vụ này xin chỉ giáo
Hiện tại thì mạch dùng L298 của mình đã chạy ổn, một số đóng góp khi thiết kế mạch:
+ Các chân tín hiệu IN1, IN2, EN nên có trở kéo lên hoặc kéo xuống.
+ Khi đi mạch hạn chế ít jump, đi jump sao cho dễ quản lí (ngày trước mình đi 1 lớp mà jump hơi nhiều -> hàn nhầm jump này qua jump kia :) => không chạy)

Về hiện tượng của bạn vankhoa21991 mình nghĩ là do bạn test mạch bằng cách cắm điện trực tiếp nên thế tại chân IN1, IN2 sẽ không ổn định do không có trở kéo -> chạy sai. Khi bạn rút adapter ra rồi cắm lại mà vẫn giữ nguyên dây tín hiệu thì khi đó tín hiệu vào chân IN đã ổn định nên nó chạy đúng.

vậy theo bạn icesandwich thì nên test như the nao tại vi minh đưa chân có PWM đk thì no cung ko chay

IceSandwich

Thành Viên PIF
vậy theo bạn icesandwich thì nên test như the nao tại vi minh đưa chân có PWM đk thì no cung ko chay
Bạn thử cho trở kéo xuống cỡ 10k ở 3 chân IN1, IN2, EN. Cấp nguồn 5V và 12V(tùy chọn điện áp cần cấp cho động cơ, xem khuyến khích trong datasheet thử xem :D). Muốn cầu hoạt động thì cấp như sau:
+ Cấp 1 cho chân EN
+ 2 chân IN1, IN2 thì lần lượt 01: thuận, 10: nghịch, 00, 11 thì break.

Nếu như vậy mà cầu không chạy thì kiểm tra lại con L298 thử :D