8051 Help!!!

tnthung1992

Thành Viên PIF
tình hình là mình dùng capture vẽ mạch cho 8051. Vẽ xong thì nó báo lỗi 2 cái chân EA và RST (do mình không nối với cái gì hết hay sao ấy :confused: ). Nhưng khi mô phỏng bằng Protues thì vẫn chạy bình thường, 2 chân đó dù nối mass, nguồn hay không nối vẫn chạy bình thường. Ai trùm vể 8051 help mình với. :D

theo nguyên tắc khi thiết kế mạch vi điều khiển 8051 mà bạn không dùng chân RESET thì mạch sẽ không chạy được. bạn cần phải kéo chân đó lên Vcc với một con điện trở và nối xuống GND với một cái tụ nếu không sử dụng nút nhấn Reset còn dùng nút nhấn Reset thì bạn nối thêm chân đó một cái nút nhấn nt với một điện trở nhỏ xuống GND. còn lỗi của bạn không phải là do 2 chân đó không được nối mà có lẽ bị trùng tên với chân khác. bạn thử kiểm tra lại xem.

tnthung1992

Thành Viên PIF
Cảm ơn anh, trùng chân thì không có anh ơi, em đã kiểm tra rất kỹ rồi :D

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Mình không rành về phần cứng 8051, nhưng có lẽ biết tại sao capture lại báo lỗi. Vì 2 chân đó được mặc định chọn chức năng gì đấy. Bạn thử "Right Click" linh kiện, vào Edit Part... , đổi chức năng 2 chân đó thành Passive xem :d

ledinhdanh

Trứng gà
Nếu chân nào bạn ko sử dụng bạn phải chọn "Place No Connect" nó.(chọn cái đánh dấu chéo để ko sử dụng chận nó thì nó sẽ ko bao lỗ)i. Với lại họ VĐK 8051 bạn muốn sửa dụng được nó bạn phải nối Chân 31 (EA) EA lên Vcc, Chân 9 nối với điện trở xuông GND và mắc 1 cái tụ khoản 10uF lên Vcc. Như vậy nó mới chạy được. Còn bạn muốn RESET thì phải nối với 1 button lên Vcc.

Còn trong Protues thì nó luôn mặc định ở điều kiên lý tưởng lên lúc nào nó cũng chạy hết.hihi đó jo ít chơi với thằng này.vì dựa theo thằng này mà thiêt kế mạch thì khó chạy lắm.hihi.Tôt nhất là cấm testboard thử cho rồi.hihi

tình hình là mình dùng capture vẽ mạch cho 8051. Vẽ xong thì nó báo lỗi 2 cái chân EA và RST (do mình không nối với cái gì hết hay sao ấy :confused: ). Nhưng khi mô phỏng bằng Protues thì vẫn chạy bình thường, 2 chân đó dù nối mass, nguồn hay không nối vẫn chạy bình thường. Ai trùm vể 8051 help mình với. :D