xin giúp đỡ về chức năng pwm và capture trong pic16f887

dchung

Trứng gà
Tình hình là mình dùng cảm biến siêu âm srf05 để đo mực nước trong bồn và dùng bơm (động cơ DC 12v) để bơm nước vào bồn .với kết nối như sau
- srf 05 kết nối với chân ccp1 sử dụng chức năng capture kết hợp với timer1 để đo khoảng cách=> mưc nước.
- bơm dc điều khiển bằng chân ccp2 chức năng PWM (timer2) => thay đổi tốc độ bơm .
mình viết code ban đầu bơm chạy rất ổn sau 1 lúc nó cứ giật giật lúc nhanh lúc chậm. mình đã kiểm tra phần cứng thì ko bị gì. viết 1 cái code riêng chỉ để điều khiển bơm thì ko bị giật .
cho mình hỏi trường hợp như trên là bị gì? có phải bị xung đột giữa các chân của port C hay ko? xin các cao thủ chỉ giáo cho mình với.

Đây là code ccs mình đã viết các bạn xem và chỉ giúp mình với :
http://www.mediafire.com/?w4e1teme4v7sw73

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Hix... sao anh không dùng cảm biến đo mực nước á, nó chuyên về cái đó chắc ít lỗi hơn :)
Mà em thấy cái timer nguy hiểm wa' >"<

máy bơm là dạng động cơ, bạn có mạch lái riêng cho nó ko thì post lên đây:D mình nhớ hồi đó cũng bị hiện tượng tương tự khi làm với quạt dc, sau đó mình fix bằng code (xấp xỉ giá trị PWM, nói chung là thay đổi ít thôi).

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
Hix... sao anh không dùng cảm biến đo mực nước á, nó chuyên về cái đó chắc ít lỗi hơn :)
timer làm gì mà nguy hiểm, nguy hiểm thì các kỹ sư tạo ra bộ định thời trong vi điều khiển để làm chi nhỉ ? :6cool_boss:. chẳng qua là em chưa hiểu nó như thế nào, ứng dụng trong phạm vi như thế nào... Khi em học về vi điều khiển thì em sẽ rõ thôi, còn bây giờ nói chung em chưa có nền tản cơ bản về vi điều khiển thì em thấy khó hiểu vậy thôi:met:

dchung

Trứng gà
mình ko biết là bạn đang đề cập tới loại cảm biến nào để đo mực nước ? nhưng với con cảm biến siêu âm thì người ta sử dụng rất nhiều trong công nghiệp để đo mực chất lỏng ,với độ tin cây rất cao và dễ dàng lắp đặt . Cảm biến siêu âm có thể cho bạn đọc được mực nước trong bể từ 0% tới 100% .

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
À mà em thấy cái cảm biến siêu âm hình như khoảng cách hoạt động là 2cm-500cm . Có cách nào tăng khoảng cách hoạt động thêm không ạ :)

bigboy061293

Thành Viên PIF
À mà em thấy cái cảm biến siêu âm hình như khoảng cách hoạt động là 2cm-500cm . Có cách nào tăng khoảng cách hoạt động thêm không ạ :)
coi trên google các loại SRF0x đó, (05, 03, 06 ,... ) tương ứng với các dòng là khoảng cách của nó. Trên tme, có 1 cái siêu âm, vào trong đó có cái link hướng dẫn làm 1 cái thu phát siêu âm đơn giản
cụ thể là ở đây http://www.micro-examples.com/public/microex-navig/doc/090-ultrasonic-ranger.html
:D