[C9] Thắc mắc về Layout của Orcad

hmtmarconi

Thành Viên PIF
anh chi cho em hỏi là Orcad phiên bản nào là tốt nhất?Tại em tìm hiểu trên mạng thì người ta nói có phiên bản không đầy đủ,có cái không ổn định,cái nào ổn định và đầy đủ thì lại nặng!!!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
anh chi cho em hỏi là Orcad phiên bản nào là tốt nhất?Tại em tìm hiểu trên mạng thì người ta nói có phiên bản không đầy đủ,có cái không ổn định,cái nào ổn định và đầy đủ thì lại nặng!!!
em down phiên bản 9.2 nhé

thân!

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Mình thấy người ta hay xài 9.2 với 10.5 ^^...:1cool_byebye: mà nghe đồn có bản 11 rồi thì phải...down luôn cho nóng

Phạm Thành Danh

Thành Viên PIF
hình như em nghe đồn mấy phiên bản sau này không có chức năng auto rout thì phải, hình như là bản 16. thì phải:D h em đang xài 9.2, hok pik mấy bản sau có zì hay hơn hok :gach

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
hình như em nghe đồn mấy phiên bản sau này không có chức năng auto rout thì phải, hình như là bản 16. thì phải:D h em đang xài 9.2, hok pik mấy bản sau có zì hay hơn hok :gach
Nếu vậy cũng không cần quan tâm vì không nên xài autoroute bao giờ.
Cái bản 16 chấm mấy ấy mở lên đợi nửa tiếng mới thấy hình, từ đó trung thành với 9.2 :1cool_byebye:

Trong Phuong

Trứng gà
lúc layout xong có cần design rule check ko mấy huynh?!
lúc e autoroute xong thử check nó báo cả đống lỗi.:D

Phạm Thành Danh

Thành Viên PIF
Hình như là không cần đâu bạn, chỉ cần bạn vẽ mạch nguyên lý đúng, check lỗi thật kỹ lúc vẽ capture là đc. Lúc trc' mình cũng check lỗi layout, cũng cả đống lỗi, nhưng mà in về rồi làm mạch vẫn chạy ngon lành, chả vấn đề zì hết :D. À bạn để ý mấy cái con transistor lúc vẽ layout coi chừng bị sai chân, hình như do footprint của clb bị lỗi hay sao ak :-s

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Eo ơi, có những cái mạch cả đống dây mà không auto route thì chạy tay làm sao nổi :gach
Nổi chứ bạn. Vả lại bạn có autoroute xong cũng sẽ tự ngồi route lại thôi. Thứ nhất là vì nó autoroute rất "ngu", bí đường là chuyện thường. Thứ hai là cái đường nó route rất là thảm, xấu kinh dị :5cool_beat_plaster:

Hình như là không cần đâu bạn, chỉ cần bạn vẽ mạch nguyên lý đúng, check lỗi thật kỹ lúc vẽ capture là đc. Lúc trc' mình cũng check lỗi layout, cũng cả đống lỗi, nhưng mà in về rồi làm mạch vẫn chạy ngon lành, chả vấn đề zì hết :D. À bạn để ý mấy cái con transistor lúc vẽ layout coi chừng bị sai chân, hình như do footprint của clb bị lỗi hay sao ak :-s
Trước giờ mình làm với thư viện của CLB có thấy sai gì đâu :2cool_after_boom:

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
À bạn để ý mấy cái con transistor lúc vẽ layout coi chừng bị sai chân, hình như do footprint của clb bị lỗi hay sao ak :-s
Footprint của CLB làm sao lỗi được hả em :6cool_boss:, trải qua bao nhiêu đời sử dụng rồi mà :1cool_byebye:

Vấn đề em nói "lỗi" ở đây có thể là do em không kiểm tra kĩ cách đánh số chân của linh kiện capture với footprint tương ứng bên layout.
Nếu em chọn linh kiện BJT bên capture đánh số chân là B, C, E hoặc 1 (ứng với B), 2 (C), 3 (E), trong khi footprint bên laylout thì thứ tự 123 lại ứng với CBE (chẳng hạn thế, ví dụ như thế) ==> nó không khớp nhau là đương nhiên.

Không chỉ BJT, tất cả các linh kiện khác, khi sử dụng đều phải kiểm tra "pin number" bên capture và số chân bên layout coi có giống nhau mới xài được, nếu không phải chỉnh lại.

Phạm Thành Danh

Thành Viên PIF
Eo ơi, có những cái mạch cả đống dây mà không auto route thì chạy tay làm sao nổi :gach
Nổi chứ bạn. Vả lại bạn có autoroute xong cũng sẽ tự ngồi route lại thôi. Thứ nhất là vì nó autoroute rất "ngu", bí đường là chuyện thường. Thứ hai là cái đường nó route rất là thảm, xấu kinh dị :5cool_beat_plaster:
Hi, em thấy cho nó auto xong rồi chỗ nào xấu vs lại "ngu" thì mình sửa nhanh hơn hihi

Phạm Thành Danh

Thành Viên PIF
À bạn để ý mấy cái con transistor lúc vẽ layout coi chừng bị sai chân, hình như do footprint của clb bị lỗi hay sao ak :-s
Không chỉ BJT, tất cả các linh kiện khác, khi sử dụng đều phải kiểm tra "pin number" bên capture và số chân bên layout coi có giống nhau mới xài được, nếu không phải chỉnh lại.
Hi, như zị là nếu không tương thik thì sửa chân bên capture hả cô? Mấy lần trước em làm, em sửa lại dây bên layout không à:gach