Bật tắt đèn thông minh

omega5161

Thành Viên PIF
cho em hỏi chút, hình như lúc trước clb mình có ai đó đã làm hệ thống tự động bật đèn kết hợp vdk với modle cảm biến chuyển động rồi đúng k ak?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
E mua cái này về là giải quyết được liền à
Code:
http://tme.vn/Product.aspx?id=1545#page=pro_info
Thích pro hơn thì vẽ lại cái module cảm biến chuyển động luôn, có thể tự động bật tắt đèn mà ko cần dùng đến vđk

omega5161

Thành Viên PIF
thử tưởng tượng lắp cái này để bật tắt điện trong phòng, mình đang ngồi xem phim, bụp một cái đèn tắt sao a, lạ phải đứng lên chạy một vòng cho đèn sáng trở lại

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
cảm biến chuyển động người ta thường dùng trong các đèn hành lang, toilet hoặc chống trộm thôi...nó sẽ sáng trong một khoảng thời gian nhất định nào đó từ khi người xuất hiện, sau đó tự động tắt. chứ ko dùng điện trong phòng sinh hoạt bình thường được đâu e. e thử nghĩ xem nếu chỉ dựa vào cảm biến chuyển động thì khi e muốn tắt đèn e phải làm sao??? :gach. Thôi dùng cái công tắt bình thường đi cho nó lành e ạ :2cool_after_boom:

omega5161

Thành Viên PIF
ý tưởng của em là kết hợp cảm biến để phát hiện sự có mặt của con người + ánh sáng môi trường xung quanh => điều khiển ánh sáng theo ý muốn => tiết kiệm năng lượng

thế thì đặt cảm biến hồng ngoại ở cửa phòng, check số người vào ra thì biết chứ gì :D

omega5161

Thành Viên PIF
thế thì đặt cảm biến hồng ngoại ở cửa phòng, check số người vào ra thì biết chứ gì :D
lại thêm một vấn đề: phòng có nhiều cửa hoặc nhiều người vào cùng lúc

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Nếu chỉ là nhận biết người thì cảm biến chuyển động hoàn toàn có khả năng đáp ứng: Vì hầu như con người luôn chuyển động (dù ít hay nhiều), và cảm biến này có thể phát hiện các chuyển đông tương đối nhò. Với yêu cầu của bạn thì đây là điều kiện cần, điều kiện đủ phụ thuộc vào cảm biến ánh sáng :)

nói tóm lại là thế này:
_Yêu cầu 1 của em là
thử tưởng tượng lắp cái này để bật tắt điện trong phòng, mình đang ngồi xem phim, bụp một cái đèn tắt sao a, lại phải đứng lên chạy một vòng cho đèn sáng trở lại
Vấn đề này em nên giải quyết thế nào? từ phần bôi đậm, anh đoán là em muốn làm gì đó để chỉnh công tắc mà không cần phải nhấc mông lên phải ko:6cool_boss: Anh nghĩ nên làm theo 2 hướng:
+Wired (hữu tuyến): nối công tắc ra ngay sau lưng ghế ngồi, không cần gắn vào tường, cầm chơi (ngu) trên tay cũng được.:5cool_still_dreaming: ngựa thì cho nó nối với modem, đk qua Ethernet.
+Wireless (vô tuyến): cái này thì có vô vàn công nghệ để em có thể sử dụng. đơn giản thì có hồng ngoại (ứng dụng remote của messier kìa), RF, phức tạp màu mè thì Wifi, Zigbee, blahblahblah.
_Yêu cầu 2 của em là
ý tưởng của em là kết hợp cảm biến để phát hiện sự có mặt của con người + ánh sáng môi trường xung quanh => điều khiển ánh sáng theo ý muốn => tiết kiệm năng lượng
Anh tranhieu_hcmut đã trả lời hoàn hảo cho câu này rồi nhé, cứ dùng PIR là tốt nhất.=)) còn ánh sáng môi trường xung quanh thì em cứ tìm hiểu mấy cái ambient lighting để hiểu rõ hơn.:2cool_sexy_girl:

Túm lại, lần sau trình bày cho mạch lạc 1 chút. Anh mà là gv văn thì cho em rớt bài này ngay từ vòng gửi xe:gach

omega5161

Thành Viên PIF
em chỉ muốn đặt vấn đề để mọi người cùng đưa ra ý kiến thôi mà a:4cool_beauty:

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
Theo mình nghĩ đơn giản thế này thôi nhé:
- Lắp 2 cảm biến hồng ngoại ở lối vào. Mục đích là phát hiện người đó đi vào hay đi ra.
- Dùng vi điều khiển để đếm số người vào ra, kiểm tra số người hiện có trong phòng là 0 thì tắt hết đèn điện v...v...