[C10] Thông báo training Pre-C10 Day 2

messier

Ban Chủ Nhiệm
Lịch training Pre-C10 Day 2

+ Thời gian: 14 giờ, thứ 7, ngày 9-11
+ Địa điểm: Giảng đường B2B

Nội dung training:
1. Hướng dẫn sử dụng kit MSP430 LaunchPad.
2. Giới thiệu và hướng dẫn sử dụng phần mềm Code Composer Studio (CCS).
3. Tìm hiểu về GPIO và Timer của vi điều khiển MSP430G2553.
4. Thực hành viết code trên kit LaunchPad.

Những thứ cần chuẩn bị trước:
1. Download và cài đặt phần mềm CCS
+ Cách 1 (Recommended): Download bản CCS v5.5.0 tại trang chủ (cần đăng kí account bằng mail sinh viên).
+ Cách 2: Sử dụng bản CCS v5.3.0 (bản cũ hơn, link mediafire).
  • Khi cài đặt chọn lisence là FREE CODE SIZE LIMITED.
  • Xem trước clip hướng dẫn CCS tại đây
2. Đọc trước:

+ Slide bài giảng
+ Lập trình C cơ bản. Tài liệu các bạn có thể xem tại đây
+ Download datasheet MSP430G2553User Guide

3. Mang theo:
+ Laptop, adapter (khỏi cần nếu pin trâu :D), ổ cắm điện dây dài (nếu có).
+ Kit MSP430 LaunchpadBoosterPack (nếu chưa mua kịp thì có thể dùng chung với bạn)

nguyen tuan anh

Trứng gà
may anh chi cho em hoi , cai CCS 5.3.0 em da download ve , nhung la file .zip . em tim phan mem de mo nhung mai ko duoc . anh chi chi gium em cai ah

doanhung93vt

Trứng gà
có bạn nào cài hết gần 2 tiếng mà vẫn chưa xong như mình ko @@
cắm lap chạy cả đêm ko xong, ức chế down lại bản trong mediafire đã bung sẵn file nén cũng chẳng cải thiện đc bn cả

khuong

Thành Viên PIF
cắm lap chạy cả đêm ko xong, ức chế down lại bản trong mediafire đã bung sẵn file nén cũng chẳng cải thiện đc bn cả
mình cũng bị vậy

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Cài CCS đúng là lâu nhưng không đến 2 tiếng đâu bạn :D Chỉ khổ mỗi chuyện là phải ngồi canh, lúc nó hỏi "Install" hay "Don't Install" thì phải nhấn Install nó mới chạy tiếp. Chứ bật cho chạy rồi đi ngủ sáng thức dậy thì tất nhiên là chưa xong.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Do cài nhiều cái chức năng không dùng đến á :)... Chỉ tick vào cái nào cần thiết thôi

khuong

Thành Viên PIF
Do cài nhiều cái chức năng không dùng đến á :)... Chỉ tick vào cái nào cần thiết thôi
anh cho em hỏi những chức năng nào của CCS là cần thiết ?

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
anh cho em hỏi những chức năng nào của CCS là cần thiết ?
Thì mình cài những cái cho dòng MSP mình học là được rồi :).. Đừng có cài mấy cái ARM, C2000 gì đó :) (Cài trực tiếp thì mới nhớ cái nào cần :( )

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
có ai bik cho hỏi:
|=;&=~;^= la toan tu gi z
Những lệnh này có dạy trong môn Hệ thống máy tính và Ngôn ngữ C nè :brick:

a |= b tức là a = a OR b
a &=b tức là a = a AND b
a ^= b tức là a = a XOR b
còn ~a tức là NOT a nhé.
Vd: a &= ~b tức là a = a AND (NOT b)

doanhung93vt

Trứng gà
hôm trc mới đọc cái tài liệu chỗ nào đấy quên mất cái nguồn r, có đoạn bảo để chống rung nút thì thêm dòng delay cycles nữa, nó là sao ấy nhỉ các bác, kiếm link đọc lại mà chả thấy đâu :9cool_too_sad:

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
hôm trc mới đọc cái tài liệu chỗ nào đấy quên mất cái nguồn r, có đoạn bảo để chống rung nút thì thêm dòng delay cycles nữa, nó là sao ấy nhỉ các bác, kiếm link đọc lại mà chả thấy đâu :9cool_too_sad:
Chống run nút nhấn có nhiều phương pháp, trong đó cơ bản nhất là cho delay (thường cỡ 200-500ms) sau khi đọc được nút nhấn. Mục đích là thời gian delay lớn hơn thời gian giữ nút của ngón tay nên tín hiệu chỉ đọc 1 lần -> chống rung phím.

Lệnh delay trong CCS là __delay_cycles(x);

21104241

Trứng gà
0x là kí hiệu của hệ cơ số 16, vd hệ nhị phân 0b, hệ thập lục phân 0x.
hai số sau là biểu thị cho giá trị của 8 bit
vd: 0000 0001 -> 0x01, 1111 1111 -> 0xFF