[Chia sẻ] Hướng dẫn vẽ hình, tạo chữ trên LCD Nokia 1202

Sang Trần

Gà con
Staff member
Trước tiên mình nói sơ về cấu tạo nó 1 chút LCD 1202 gồm 68 dòng và 96 cột chi tiết xem trong datasheet mình nói sơ cách nó nhận dữ liệu và hiển thị
Thí dụ đây là hàng 1 tới 8 của cái LCD này vị trí con trỏ vừa khởi động là tại vị trí (1,1)
Thử nghiệm nhé lcd_write(FLAG_DATA,0x07)
BIT0
□ BIT1
BIT2
□ BIT3

Với ý tưởng như trên ta tạo thử ký tự â {0x00, 0x02, 0xAA, 0xA9, 0xAA, 0x78}

-----------------------------------------------------------------------------------------------------
Trước tiên download cái này về do em viết bằng AutoIT
http://www.mediafire.com/download/k6pb8cc2ccka6bi/BAI POST HD.rar
--------------
Rồi há mở Paint lên
resize lại 96 x 68 nhớ bỏ tít Maintain....

Dùng tool text tạo chữ chú ý font và size

tạo xong chữ sẽ bị nhòe đi do độ phân giải thấp :( dùng công cụ pen chấm lại những điểm bị mờ mà mình cần hiển thị trên LCD đừng lo những điểm khác ko cần thiết vì Tool em viết chỉ nhận diện màu đen thong thả mà chấm :D
và cũng đơn giản để vẽ hình hài ... rồi fill = màu đen Hoàn tất save lại jpg hoặc bmp

Unrar cái trên ra rồi chạy PIXEL ARRAY.exe chọn ảnh đợi tý !!!
Sau khi hoàn tất trong thư mục chứa PIXEL ARRAY.exe xuất hiện TEXT.TXT trong đó chứ data của cái mình đã vẽ hehe
Chép vào code chương trình rồi dùng đoạn ct sau
Code:
for(i = 0; i < 864; i++){
        lcd_write(FLAG_DATA, TEXT_DATA[i]);
    }
Nạp chip chạy và xem thành quả của mình nha :D :D Chúc bạn thành công !

Sang Trần

Gà con
Staff member
Với 8 hàng như các ví dụ mở đầu cùng lắm hiển thị được các ký tự â ă ô ơ và không hiển thị được các ký tự ẫ ẩ ỡ ..... cần sử dụng thêm 4 dòng để hiển thị ..
Và khi truyền thì nó truyền từ trái sang phải hết 96 cột quay về đầu do đó việc sử dụng 12 bit để hiện thị ko đơn giản haha khoảng này cho các bạn tự nghiên cứu mình cung cấp công cụ để tạo ra thôi còn việc láp ráp là do bạn để sáng tạo ra font nào mà mình yêu thích nhe !!!

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Cho thắc mắc là khi lưu ra thì nó sẽ lưu 1 mảng full của LCD luôn hay là lưu như trong cái thư viện của CLB :D
Mà viết bằng AutoIT thì lúc chạy phải tắt phần mềm antivirus rồi :9cool_too_sad:

Sang Trần

Gà con
Staff member
:)) Chịu thôi bạn mình code wen trên AutoIT r hehe Ah` cái đó xuất ra mảng bự 68x96 luôn nhưng b vẫn có thể chắc lọc được cái b cần bằng cách mở lên và lấy mã hex của những dòng b muốn