[Hướng dẫn] Gắn mạch hồng ngoại

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Nhận thấy tình hình nhiều em gắn mạch hồng ngoại sai (chủ yếu sai phía con thu), đây là 1 mạch mẫu với 4 cặp IR, các em có thể tham khảo.

Lưu ý phần mạch thu, LED thu (loại 2 chân) mắc ngược như mạch nhé (chân dương nối đất).

Phần mạch thu, có tụ lọc nhiễu để đọc ADC (3.3 nF), Diode Zener để bảo vệ quá áp (không cần thiết). Điện trở 56 Ohm phối hợp với C 3.3nF để tạo thành bộ lọc thông thấp, nói chung là để lọc nhiễu thôi, nếu cảm thấy khôn cần thiết thì bỏ qua cũng được.

Chúc các em làm mạch chạy được.

LeeTruHee

Thành Viên PIF
anh ơi ở mạch thu con tụ 3n3 hay 3u3 v, hình như 3n3 không có bán thì phải?

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
anh ơi ở mạch thu con tụ 3n3 hay 3u3 v, hình như 3n3 không có bán thì phải?
Tụ lọc ở các mạch đọc ADC (em ghi nhớ để sau này còn biết), chọn giá trị nhỏ thôi, kẻo ảnh hưởng đến thời gian đáp ứng (độ trễ, hay thời gian xác lập T = 3 lần Thời hằng = 3RC; R hay C lớn quá thì thời gian em nhận được sự thay đổi của tín hiệu càng lâu).

Nói chung em có thể chọn là 100p, 220p, 1n, 2n,... Chứ chọn tới 100n hay tới uF thì lớn quá.

LeeTruHee

Thành Viên PIF
Tụ lọc ở các mạch đọc ADC (em ghi nhớ để sau này còn biết), chọn giá trị nhỏ thôi, kẻo ảnh hưởng đến thời gian đáp ứng (độ trễ, hay thời gian xác lập T = 3 lần Thời hằng = 3RC; R hay C lớn quá thì thời gian em nhận được sự thay đổi của tín hiệu càng lâu).

Nói chung em có thể chọn là 100p, 220p, 1n, 2n,... Chứ chọn tới 100n hay tới uF thì lớn quá.

cho em hỏi thêm nữa, sao em để 2 con hồng ngoại song song phát và thu(có bao ngoài cho cả 2 con) gần sát nhau thì nó vẫn dẫn mạnh(sụt áp xuống 0V), e muốn để 2 con sát nhau mà áp không sụt hoặc sụt ít, chỉ khi có vật cản thì sụt áp mạnh, nếu thế phải làm thế nào? em cảm ơn

Nam Hải

Ban Chủ Nhiệm
Em có thể quấn 1 lớp giấy bạc rồi 1 lớp băng keo vòng ngoài 2 con thu phát, chỉ chừa chỏm đầu led thôi

Nam Hải

Ban Chủ Nhiệm
Trong điều kiện thuận lợi có thể lên đến 40cm, thường thì sẽ trong tầm 10cm.