[C14] Đề thi tuyển sinh C14

Nam Hải

Ban Chủ Nhiệm
Chào các bạn, mỗi năm đều có các khoá học của PIF dành cho Sinh viên ham-học-hỏi, yêu-khoa-học, thích-khám-và-phá.

Nhằm giúp các bạn tự nâng trình độ của mình lên 1 đẳng cấp mới và bớt hoang mang, lo lắng khi Tết này không biết làm gì ngoài việc phá làng phá xóm cũng như giúp tiêu bớt mỡ, bánh chưng, hạt bí :1cool_byebye:

Nội dung thi vào C14 gồm 2 phần chính: HardwareFirmware (Embedded Programming).

1. Hardware

Thực hiện một mạch in (Printed Circuit Board – PCB) được gọi là ChickenBoard, được cho sẵn sơ đồ nguyên lý (schematic) và cho sẵn thiết kế PCB (Layout).
Các bạn thực hiện thi công (ủi, khoan, hàn,…) để có 1 mạch ứng dụng MSP430G2553 dùng xuyên suốt trong khoá học.

Lưu ý: Trong file Layout chỉnh chữ ‘Your Name’ thành Your name + Ghi chú ngày tháng năm làm mạch nhé.

Tutorials hướng dẫn thi công mạch in bằng phương pháp thủ công:
http://www.payitforward.edu.vn/wordpress/tutorials/lam-mach-in/

Tutorials Hướng dẫn OrCAD (link tải ở đây này):
http://www.payitforward.edu.vn/wordpress/tutorials/orcad/

Trong link trên, phần cuối cùng cùng là bài thực hành mạch MSP430G2553, có các khối chức năng tương tự đề thi C14, các bạn tải các file giải thích chức năng hoạt động, chú ý khi làm mạch,… để hiểu nguyên lý mạch này.

Ưu tiên những mạch ủi luôn cả lớp SSTOP (lớp chữ tên, giá trị linh kiện), xem thêm bài:
1) Về việc ủi lớp SSTOP
2) Kinh nghiệm làm mạch bằng giấy decal

Hướng dẫn hàn, chọn chì hàn,...
http://www.payitforward.edu.vn/forum/threads/424/

Thế nào là mạch đẹp?
http://www.payitforward.edu.vn/forum/threads/1079/
Tham khảo thêm các bí kíp khác trong phần Kỹ thuật làm mạch.

Yêu cầu:
Hoàn thành board mạch trước buổi thi tuyển sinh vào tuần thứ 2 sau Tết.

Download:
1) Schematic (OrCAD Capture): C14_ChickenBoard_Schematic.dsn
2) Schematic (PDF): C14_ChickenBoard_schematic.pdf
3) PCB: C14_ChickenBoard_Layout.max
4) BOM (danh sách linh kiện): C14-ChickenBoard-BOM.xls
( Các bạn nên mua linh kiện theo nhóm/bầy/đàn để tiết kiệm và ít bị chém.)
Lưu ý lần 2: Trong file Layout chỉnh chữ ‘Your Name’ thành "tên của bạn", và ghi rõ ngày làm mạch :brick:

Link tải: https://drive.google.com/folderview?id=0B_JyD1LgxYS_ZGJTaHlNcHBaRTA&usp=sharing

Mạch mẫu:

Xem thêm hình ảnh mạch mẫu tại [Facebook Album]
Em làm được cái mạch i như vậy rồi làm sao nó sáng được như hình ?
Hướng dẫn nạp code cho Chicken Board.
Code đâu mà nạp, xem phần sau sẽ rõ :D

Nam Hải

Ban Chủ Nhiệm
2. Firmware
Trên thông thiên văn, dưới tường địa lý.
Nội dung thi phần Firmware được diễn tả một cách ngắn gọn và súc tích là “thực hiện chương trình sao cho dùng được hết tất cả các nút nhấn và LEDs trên ChickenBoard“.

Yêu cầu:
1) Coding style: trong sáng, rõ ràng, code theo standard form cho trong folder tổng hợp tài liệu học MSP430. Sử dụng được chương trình con, thêm điểm cho bài thi biết cách chia chương trình sang các file .c, .h khác.
2) Dùng được 2 nút nhấn (User buttons) và 8 LEDs trên board, kết hợp để tạo các hiệu ứng hay, đẹp.
3) Dùng được các chức năng của MCU: đọc được Input (đọc nút nhấn), Output (LEDs), Timer, Counter, Ngắt (Interrupt).
Đọc đến đoạn này em hoang mang quá, sống hẳn 2 chục năm trên đời mà em có biết lập trình nó là cái chi đâu.
" Chưa học chưa biết. Học rồi sẽ biết :) " - Trích lời 1 PIFer sống lâu năm trong PIFlab.
Dưới đây là link các bài giảng của các khóa trước, các bạn có thể về tự đọc (và xem clip) những bài đơn giản như trong yêu cầu của mục 3 để hoàn thành được phần firmware nho nhỏ này.

MSP430G2553
Đây là con vi điều khiển sẽ ăn nằm cùng các bạn trong suốt khóa C14 này:2cool_sexy_girl:

KIT MSP430 LaunchPad: là KIT có sẵn vi điều khiển và phần mạch nạp, vừa dùng để học lập trình, vừa dùng để nạp code sang các board phát triển tự thiết kế. Các bạn cần tự trang bị KIT này để đi học.

CCS: Code Composer Studio là chương trình Lập trình C, biên dịch, debug,… dùng trong khoá học lập trình MSP430. Các bạn cần cài đặt CCS và học cách sử dụng nó: xem clip hướng dẫn CCS của nhóm PIF trên Diễn đàn TI.
Tải phần mềm CCS 6.1.2 tại đây

Tổng hợp tài liệu học tập ( slide bài giảng trong thư mục Lectures)
https://drive.google.com/folderview?id=0B_h_-MVRltJ3MW5tWXdUSjZXZXM&usp=sharing

Tutorial: MSP430G - 16 Bits MCU

4) Các bạn có khả năng có thể mở rộng chức năng sử dụng, thêm module, linh kiện,… tùy ý.

Chú ý:
1. Tuần ngay sau Tết (Thứ 7, 20/2) chúng ta sẽ có buổi hỏi đáp ( Các bạn chú ý theo dõi để cập nhật thời gian và địa điểm). Nội dung (dự kiến) là bất cứ thứ gì còn thắc mắc, gi gỉ gì gi hỏi gì cũng được, nhận tư vấn tâm sinh lý. Các bạn cố gắng tự tìm tài liệu trên diễn đàn :D Lưu ý: phải trang bị kit MSP430 Launchpad để vọc.

2. Đề thi đã được công bố, các bạn chú ý mua kit msp430 (cái này không có không được đâu nha), in mạch, mua(mượn) khoan, board đồng, mỏ hàn, dao cắt mạch, thuốc rửa, mua hết linh kiện làm Hardware càng sớm càng tốt, để Tết có cái mà làm cho tiêu mỡ, bánh chưng :2cool_sexy_girl:
Tiêu xong rồi thì làm gì? Tiêu xong rồi thì ngồi code cho đầu óc minh mẫn :2cool_sexy_girl:

3. Trong lúc bối rối không biết hỏi ai, các bạn có thể mạnh dạn đăng câu hỏi trong mục C14 này để các bạn khác khi cần có cái tham khảo, các anh chị sẽ giải đáp tận tình.
4. Thường xuyên lên forum hóng các thông báo và hướng dẫn tiếp theo :doc
5. Các thông báo tiếp theo sẽ được cập nhật ở topic này và trên Fanpage PayItForward
6. Nhiều chú ý quá rồi, có chú ý thấy không?

Nam Hải

Ban Chủ Nhiệm
Cho mình xin cái schematic lại đi, bản word kia mờ quá, nhìn không rõ.:D

file schematic đã có sẵn
1) Schematic (OrCAD Capture): C14_ChickenBoard_Schematic.dsn
bạn mở bằng phần mềm Orcad để xem cho rõ nhé :)

Phạm Minh

Thành Viên PIF
Mình thấy trong schematic có chỗ điện trở nối led đấy, sao mk không thay luôn bằng trở băng 330 luôn cho đơn giản mạch vậy :-(

Phạm Minh

Thành Viên PIF
Lúc xuất pdf mình bị lỗi layer is invisible trong orcad, khiến mình không thể xuất file pdf được. Có ai biết cách khắc phục không ?:-(

Kero064

Super Moderator
Lúc xuất pdf mình bị lỗi layer is invisible trong orcad, khiến mình không thể xuất file pdf được. Có ai biết cách khắc phục không ?:-(
mình không rõ là bạn đã xuất pdf đúng cách hay chưa :2cool_sexy_girl:
Bạn thử chọn lại layer cần xuất pdf theo 2 bước sau:
B1 (click vào ô như hình)

B2: ở cột color thì chọn layer r nhấn phím " - " để ẩn/hiện layer đó
cần in cái nào thì hiện... còn lại ẩn hết :2cool_sexy_girl:
phải chừa lại ít nhất 1 layer mới xuất pdf được :D
còn làm không được nữa thì đem hẳn file .MAX ra Lam Sơn in luôn :brick: ... các anh zai sẽ support hết mình cho bạn :4cool_beauty:

Phạm Minh

Thành Viên PIF
Cho mình hỏi là Lam Sơn có in luôn decal cho mình không, làm biến đi kiếm decal :D

Kero064

Super Moderator
Cho mình hỏi là Lam Sơn có in luôn decal cho mình không, làm biến đi kiếm decal :D
có đủ hết nhé :5cool_sweat: nhớ cái này có đề cập ở mấy link trên rồi mà nhỉ :gach
Lam Sơn có 2 loại giấy ủi mạch là giấy thuốc và glossy.... glossy 4k/tờ a4... dễ ủi hơn :brick:
nói chung các bạn ko quen xài máy tính :2cool_sexy_girl: thì cứ đem ra Lam Sơn... sẽ được hỗ trợ tận răng :5cool_sweat:

Kero064

Super Moderator
em bị lỗi này có anh chị nào biết cách sửa không? em xài win 10 64 bit.View attachment 415

anh cũng mới thấy lỗi này lần đầu :gach
cho anh hỏi là nếu em nhấn ok thì nó ntn?? cửa sổ đó có tắt và vẫn tạo được project bình thường hay không??
hay nó tắt CCS hoặc hiện bảng đó hoài?? :2cool_sexy_girl:

anh cũng mới thấy lỗi này lần đầu :gach
cho anh hỏi là nếu em nhấn ok thì nó ntn?? cửa sổ đó có tắt và vẫn tạo được project bình thường hay không??
hay nó tắt CCS hoặc hiện bảng đó hoài?? :2cool_sexy_girl:
Nhấn okey thì tắt nhưng mà chạy file là xuất hiện lỗi đó anh. cho e hỏi xem xài bản thấp hơn được không ? hay anh chị nào có bản 64bit cho em xin.

Kero064

Super Moderator
Nhấn okey thì tắt nhưng mà chạy file là xuất hiện lỗi đó anh. cho e hỏi xem xài bản thấp hơn được không ? hay anh chị nào có bản 64bit cho em xin.
Xài bản thấp hơn cũng được nha em... chỉ là sau này em dùng các MCU mới hơn thì bản cũ có thể không hỗ trợ thôi (phải cài lại) :2cool_sexy_girl:
Em thử down thẳng từ trang của TI thử xem sao.... nhớ down bản offline cho nhanh :)

huynhtrong

Thành Viên PIF
anh ơi em cắm mạch để nạp cho chickenboar mà led nguồn ko sáng ?không biết nó bị lỗi gì

Võ Hồng Đức

Thành Viên PIF
New
anh ơi em cắm mạch để nạp cho chickenboar mà led nguồn ko sáng ?không biết nó bị lỗi gì​
Không biết bạn có cắm cáp nguồn cho chicken board chưa, bởi vì 3 chân debug nối cho chicken board hiện tại chỉ có GND, TEST, RST, và không có chân VCC nên dĩ nhiên là led nguồn không sáng
còn nếu bạn đã cắm cáp ok thì nên tháo bus ra, kiểm tra xem có chỗ nào bị ngắn mạch không , kiểm tra coi có đứt chỗ nào không (VOM), hay là led nguồn tèo rồi.
nếu không có gì bất thường thì tháo chip ra,cắm nguồn vào , và xem cái con dán 4 chân ( LM1117 lớp bottom) xem nó có nóng không, nếu nóng thì đưa đi cấp cứu​