[MẠCH IN]

hỏi nhiều

Trứng gà
Cho em hỏi vụ làm mạch in ạ :1cool_byebye:, lúc em in mực lên board đồng xong (chưa ngâm ) thì mấy chỗ không có mực in thì lớp đồng nó bị oxi hóa nhanh cực kỳ lun, rửa tới đâu là oxi hóa tới đó :-( ghét quá bỏ vô dd ăn mòn đó luôn :D. kết quả là mấy chỗ oxi hóa đó nó không tan ra. mach dính đủ ngõ :((. làm 4 cái rồi ạ, 4 cái rồi mà chưa cái nào ra dáng :-s. à mà em cũng thử bôi nhựa thông + axeton lên thử mà ủi xong, rửa rửa cho sạch giấy mà mực nó đi theo nước luôn :9cool_too_sad::9cool_too_sad:. giúp em với ạ. cảm ơn anh chị nhiều :D

minh_t57

Thành Viên PIF
Cho em hỏi vụ làm mạch in ạ :1cool_byebye:, lúc em in mực lên board đồng xong (chưa ngâm ) thì mấy chỗ không có mực in thì lớp đồng nó bị oxi hóa nhanh cực kỳ lun, rửa tới đâu là oxi hóa tới đó :-( ghét quá bỏ vô dd ăn mòn đó luôn :D. kết quả là mấy chỗ oxi hóa đó nó không tan ra. mach dính đủ ngõ :((. làm 4 cái rồi ạ, 4 cái rồi mà chưa cái nào ra dáng :-s. à mà em cũng thử bôi nhựa thông + axeton lên thử mà ủi xong, rửa rửa cho sạch giấy mà mực nó đi theo nước luôn :9cool_too_sad::9cool_too_sad:. giúp em với ạ. cảm ơn anh chị nhiều :D
Chào bạn,
Đầu tiên, bạn xem lại "hướng dẫn làm mạch" trong tài liệu buổi pre 1 xem mình làm thiếu hoặc sai bước nào không.
Mình có vài góp ý:
  1. Bạn thử làm board đồng thật sạch trước khi làm, xử lý hết mấy chỗ bị oxy hóa (dùng miếng cước kim loại hoặc giấy nhám cũng được).
  2. Đừng ủi quá lâu sẽ làm cho board đồng bị cháy.
  3. Bạn pha thuốc rửa với lượng nước vừa đủ thôi (vừa ngập mặt đồng là được - cách mặt đồng vài mm là ok -chứ đừng chơi 1 bịt thuốc 4k pha 1/2 lít nước là bó tay :gach).
  4. Bạn không nên quét nhựa thông lên mạch trước khi ủi và đường mạch sẽ khó dính và dễ bị tróc.
Nếu bạn làm mạch vẫn bị lỗi thì có thể upload hình lên forum những bước bạn cho là sai, khi đó mình mới biết cụ thể là bị gì.
Chúc bạn có một mạch thật đẹp.

hỏi nhiều

Trứng gà
cho em hỏi ngâm board đồng thì dùng FeCl3 được hơn hay dung dịch ngâm board đồng được hơn. thấy chỗ Bảo Tín có bán dung dịch đó, nó trong trong

minh_t57

Thành Viên PIF
cho em hỏi ngâm board đồng thì dùng FeCl3 được hơn hay dung dịch ngâm board đồng được hơn. thấy chỗ Bảo Tín có bán dung dịch đó, nó trong trong
Hi em,
Bột sắt để ngâm mạch là FeCl3 đó em. Còn dung dịch ngâm board gì đó thì em có thể thử. Em có thể dùng cả hai rồi sẽ biết cái nào tốt hơn :4cool_beauty:.

lttung1197

Trứng gà
Staff member
Dung dịch ngâm board đó là H2SO4+H2O2 pha tỉ lệ 1:1 á :D (hình như nó bán 1 lúc 2 chai đúng ko)
Xài cái nào cũng dc, dung dịch ngâm board thì dc cái sạch sẽ hơn và (hình như) ngâm nhanh tan đồng hơn, nhưng mà độc hơn :4cool_beauty: