Hướng dẫn sử dụng thẻ BBcode trên diễn đàn

admin

Pay It Forward
Staff member
  • Chào các bạn, diễn đàn đã tích hợp 1 số BBcode cần thiết nhất cho các bạn trong việc thảo luận và trao đổi, cũng như không tích hợp quá nhiều thẻ BBcode vì chúng tôi thấy vẫn không cần thiết cho diễn đàn của chúng ta.
  • Qua việc đọc bài viết của các bạn, thấy được rằng các bạn còn chưa sử dụng đúng thẻ BBcode cần thiết để làm sáng tỏ bài viết của mình, sau đây mình liệt kê 1 vài thẻ BBcode có trong diễn đàn mà các bạn cần thiết và thường hay sử dụng:
  1. Kí hiệu #, Mã
    Code:
    : chèn code của bạn
  2. Kí hiệu <>, mã
    HTML:
    : chèn 1 đoạn html
  3. Kí hiệu php, mã
    PHP:
    [.PHP]: chèn 1 đoạn php[/COLOR]
    [*][COLOR=#0000ff]kí hiệu [I]f, [/I]mã [FLASH][/FLASH]: chạy những gì liên quan đến flash[/COLOR]
    [*][COLOR=#0000ff]Kí hiệu: "mũi tên xuống" , mã [DOWN][/DOWN] : đánh dấu link để download[/COLOR]
    [*][COLOR=blue]bên cạnh đó còn có các thẻ như [QOUTE][/QOUTE] trích dẫn[/COLOR]
    [*][COLOR=#0000ff]những thẻ khác các bạn có thể dễ dàng sử dụng như word[/COLOR]
    [/LIST][COLOR=#0000ff]Nếu các bạn thấy có những BBcode nào diễn đàn cần thiết mà vẫn chưa có, hãy đóng góp tại đây, cũng như khó khăn trong việc sử dụng. Hãy chung tay xây dựng forum thật sự tiện dụng![/COLOR]

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
bình thường em hay chèn ảnh khi post bài, nhưng ảnh nhỏ phải click vào mới nhìn thấy to ra, vậy muốn chèn ảnh to trực tiếp lên trên bài luôn (giồng như anh hiếu chèn mấy cái ảnh ampli,hì) thì mình phải làm thế nào vậy admin.

eMagic

Gà mẹ
Staff member
Chào bạn, mình đã xem bài viết và có sự điều chỉnh hình ảnh giúp bạn.
- Do bạn gửi hình ảnh trực tiếp ở phần đính kèm file do đó diễn dàn sẽ hiển thị ảnh nhỏ của file của bạn gửi.
- Khắc phục: sau khi bạn đính kèm file và chọn gửi bài viết, bạn click vào xem ảnh ( cho phóng to ra) , phím phải chuột - copy link của ảnh ,sau đó chọn sửa bài viết , tìm dòng [ATACH]...[/ATACH] xóa và thay bằng thẻ IMG ( hình bức tranh trong khung soạn thảo) và dán địa chỉ ảnh vào, chấp nhận sửa bài viết, vậy là xong.
- Sẽ đưa ra cách khác cho các bạn gửi ảnh trực tiếp lên diễn đàn.
- Cách của bạn Hiếu là bạn up ảnh lên 1 trang cho up ảnh, sau đó dùng thẻ IMG cho link ảnh của bạn ở trang đó.
Thân.

supergoodfriends

Trứng gà
Khi muốn up hình lên trên bài viết của mình thì mình thường làm theo cách sau:
1. Cần có 1 tài khoản google (gmail) dùng chung cho tất cả các dịch vụ của google
2. Vào trang picasa.com để tiến hành up ảnh.
Đăng nhập vào picasa bằng chính tài khoản google hoặc đăng ký mới
Việc up hình thì thật sự quá đơn giản, bạn sẽ thấy ngay nút upload trên đầu trang.
3. Nhấn mở hình vừa up và tiến hành tùy chọn kích thước ảnh hiển thị:
Sau khi mở hình bạn để ý bên phải có liên kết có tên " Link to this photo"

4. Vào phần trả lời trong forum bạn dùng thẻ "Chèn ảnh". Sau đó sẽ hiện ra một hộp thoại tiến hành paste link vào.

Thế là xong.
Tuy rằng việc làm này có hơi phức tạp. Nhưng vẫn có lợi điểm là bạn có thể lưu trữ lại được những gì mình làm trên internet. Coi như là backup giữ liệu vậy.
và cũng tiện cho việc bạn post cùng nội dung trên nhiều forum khác nhau.
....