dùng IC 74ls47 để giải mã led 7 đoạn

bigboy061293

Thành Viên PIF
mấy anh chị cho em hỏi con 74ls47 có thể giải mã được mấy con led 7 đoạn và cách làm như thế nào ? :)
với lại ngoài cái bảng mã trong datasheet của nó thì những kí tự khác (như A, B, C ,....) thì làm cách nào để hiển thị ?

em cám ơn trước :)

supergoodfriends

Trứng gà
Schematic: http://www.mediafire.com/?9loaecp1h7ixee0
Ở đây mình sử dụng thanh ghi dịch và 7447 để hiển thị 4 Led 7 đoạn. Việc hiển thị được bao nhiêu led thì tùy mình thiết kế và lập trình, chỉ cần dùng 1 con 7447 là đủ.
Với mạch này bạn chỉ cần dùng 2 chân để dk hiển thị led.
Mình làm để hiển thị số, còn các ký tự khác thì mình chưa thử qua.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
7447 (BCD 2 led_7_seg) coi trong datasheet là 1 hệ tổ hợp hoàn chỉnh, thiết kế chuyên dùng hiển thị số BCD. Đầu vào có thể nhận 16 giá trị (0 đến F), nhưng đầu ra chỉ hiển thị đúng chuẩn 10 giá trị (0 đến 9). 6 giá trị còn lại là những hình thù không rõ ràng, không nằm trong thiết kế.
Để hiển thị chữ (chỉ vài chữ), bạn xuất trực tiếp lên các chân led 7 đoạn, sẽ tốn chân MCU đó.

bigboy061293

Thành Viên PIF
Schematic: http://www.mediafire.com/?9loaecp1h7ixee0
Ở đây mình sử dụng thanh ghi dịch và 7447 để hiển thị 4 Led 7 đoạn. Việc hiển thị được bao nhiêu led thì tùy mình thiết kế và lập trình, chỉ cần dùng 1 con 7447 là đủ.
Với mạch này bạn chỉ cần dùng 2 chân để dk hiển thị led.
Mình làm để hiển thị số, còn các ký tự khác thì mình chưa thử qua.
nếu mình dùng 7447 thì có 4 port in (nối với 4 port out của MCU) cho 1 led thì làm sao điều khiển được những led khác ? Ví dụ như nếu dùng 4 led thì cần 4 con 7447 và 12 chân MCU phải không ?

supergoodfriends

Trứng gà
nếu mình dùng 7447 thì có 4 port in (nối với 4 port out của MCU) cho 1 led thì làm sao điều khiển được những led khác ? Ví dụ như nếu dùng 4 led thì cần 4 con 7447 và 12 chân MCU phải không ?
không cần phải nhiều 7447 như vậy đâu bạn. Ở đây sử dụng giải thuật quét led(Trình bày sau) nên sẽ rất tiết kiệm chân MCU và 7447.
7447 có 4 chân In, thì cần dùng 4 chân out từ MCU(kết nối trực tiếp).
Muốn sử dụng nhiều led thì với mỗi LED ta cần thêm 1 chân MCU nữa để chọn led.
VD: Bạn muốn hiển thị bằng 4 led thì cần: 4 chân DATA(nối vào 7447) và 4 chân để lựa chọn led(là các chân kí hiệu Q4-Q7 trong hình).Tổng cộng 4+4=8 chân VDK, 1 con 7447.

Để bạn dễ hình dung về giải thuật quét led mình xin trình bày một vd cụ thể như thế này.
VD. Muốn hiển thị số 6789 ra 4 led 7 đoạn

Đầu tiên ta cho chân Anot chung (chân 3) của led 1 nối VCC, xuất số 6 vào 7447.
Tiếp theo ngắt chân 3 led 1 ra khỏi VCC, cho chân 3 led 2 nối VCC, xuất số 7 vào 7447.
Tiép theo ngắt chân 3 led 2 ra khỏi VCC, cho chân 3 led 3 nối VCC, xuất số 8 vào 7447.
Sau cùng ngắt chân 3 led 3 ra khỏi VCC, cho chân 3 led 4 nối VCC, xuất số 9 vào 7447.

Như vậy ta sẽ thấy được 4 số hiển thị cùng lúc. Nhưng thực chất là nó sáng lần lượt, vì ta quét led với tần số cao nên mắt người không cảm nhận được sự thay đổi đó.