GIúp em về cái đề tài

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Cái đề tài yêu cầu làm của CLB http://www.payitforward.edu.vn/4rum/showthread.php?688-Đề-thi-tuyển-sinh-lớp-C6
lại trong file đính kèm *.DSN mà em lại không coi được
Trong khi đó em tưởng cái đề là http://www.payitforward.edu.vn/wordpress/wp-content/uploads/2010/11/Giai-thich-de-V1.pdf nên bữa giờ làm them không à '+_+
Vì thế ai có thể giúp đỡ em cái file *.PDF đề thi được không ạ (chuyển từ cái *.DSN ra ấy)
Thanks mọi người trước ạ :)

eMagic

Gà mẹ
Staff member
bạn chắc là đã cài orcad thành công chứ? Hãy dùng Orcad Capture mở nó lên nhé :)

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
hix... cái OrCAD nó ghét em mà >"< em không cài được phiên bản nào hết, chỉ đang xài Proteus 7 thui à :D, và hiện đang tải thêm cái Altium Designer...hjhj... Bùn quá à... OrCAD ui là OrCAD

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
oâo :((.... vậy có in ra hình được không anh? Chụp lại để em tự vẽ cũng được ;;)

thôi đợi tí, để a export bên capture (ra định dạng DXF) rồi gửi em chỉ em import luôn, cố cài orcad đi, 10.5 cũng dc mà =.=
mở chế độ receive private message trong diễn đàn đi, hoặc cho cái mail =.=

altium mình có thư viện riêng nè, cũng add 3d rồi :D
nói chung altium dễ xài lắm, nói thư viện nhiều vậy chứ dùng cũng có bn đâu :D
mà nhất là import được từ orcad :*

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Trong thư mục download về, bạn tìm file "OrCAD - anhQpro.exe", đó là file trình chiếu hướng dẫn cách cài đó. Bạn làm theo CẨN THẬN là chắc chắn sẽ cài được.

Trước khi làm hãy Uninstall hết tất cả các thư mục OrCAD bạn đã cài (không thành công) trước đó. Vào Start -> Settings -> Control Panel -> Add or remove Programs, uninstall rồi restart lại máy nha.

Tốt nhất nên dùng OrCAD trong link này: http://www.payitforward.edu.vn/4rum/showthread.php?119-OrCAD-9.2.

Trong thư mục download về, bạn tìm file "OrCAD - anhQpro.exe", đó là file trình chiếu hướng dẫn cách cài đó. Bạn làm theo CẨN THẬN là chắc chắn sẽ cài được.

Trước khi làm hãy Uninstall hết tất cả các thư mục OrCAD bạn đã cài (không thành công) trước đó. Vào Start -> Settings -> Control Panel -> Add or remove Programs, uninstall rồi restart lại máy nha.
Tốt nhất nên dùng OrCAD trong link này: http://www.payitforward.edu.vn/4rum/showthread.php?119-OrCAD-9.2.
muốn uninstall cho hiệu quả nhất thì xài revo hoặc youruninstaller, sau đó vào program data , common files với registry mà xoá may ra mới hết:D

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
:D

Nó đó em cài 10.5 thì màn hình cuối đứng quài, còn 9.2 thì setup.exe không chạy...khổ @@... mà cái của em xài đâu cần vẽ lại cái gì đâu ;)) hihi...có hết sẵn mà

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
cài xong mấy cái đó thà có cái hình em vẽ lại lẹ hơn, hihi....ai giúp em chụp 1 cái hình cũng được nha, cám ơn mọi người nhiều lắm ạ

Nó đó em cài 10.5 thì màn hình cuối đứng quài, còn 9.2 thì setup.exe không chạy...khổ @@... mà cái của em xài đâu cần vẽ lại cái gì đâu ;)) hihi...có hết sẵn mà
file setup.exe không chạy có khả năng là do anti-virus chặn lại cách giải quyết là tắt nó đi , hoặc thử dùng Run as Administrator , hoặc vào chế độ safe mode mà cài , cách vào safe mode mà còn không được nữa thì anh nghĩ em lên cài lại máy đi là vừa

theo như là sơ đồ thì không có mạch 3v3(con pic dùng 5v) còn 3v3 thì làm mạch nguồn riêng.

danganhtuan1992

Trứng gà
footprints

em chuyển file mnl sang max thì nó báo lỗi là " AutoECO cannot find the footprint DIP 40 OVAL for component PVN1 "----> em vô xem thì ko có footprint tên DIP 40 OVAL thật, chỉ có DIP 40_OBL, vậy em copy cái OBL ra rồi save dưới tên OVAL và chỉnh lại kiểu chân oblong sang oval có đúng ko anh ??? À cho em hỏi oblong khác oval chỗ nào vậy anh, em thấy 2 cái đó cũng bầu dục như nhau :d

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
em chuyển file mnl sang max thì nó báo lỗi là " AutoECO cannot find the footprint DIP 40 OVAL for component PVN1 "----> em vô xem thì ko có footprint tên DIP 40 OVAL thật, chỉ có DIP 40_OBL, vậy em copy cái OBL ra rồi save dưới tên OVAL và chỉnh lại kiểu chân oblong sang oval có đúng ko anh ??? À cho em hỏi oblong khác oval chỗ nào vậy anh, em thấy 2 cái đó cũng bầu dục như nhau :d
Ờ, căn bản là giống nhau, tuỳ em thích hình nào thôi :D

Em khỏi cần copy cũng được. Chỉ khi chuyển sang layout thì chọn lại footprint khác cho nó (Link exit footprint... j đó --> chọn lại kiểu chân OBL là xong)

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Cho em hỏi là để tìm lỗi sai trong layout thì ta làm như thế nào
Câu này rất khó trả lời :D

Có những lỗi sau khi làm mạch xong mới thấy :D

Bạn phải kiểm tra kĩ các vấn đề sau:
- footprint chọn đúng chưa? có pads nào quá nhỏ có thể ko hàn được ko?
- đi dây có bị đè lên nhau ko? có bị chạm nhau ko?
- Linh kiện xếp có bị đè lên nhau ko?

Do mình dùng orcad bản cr*** nên nhiều khi nó bị lỗi, như là trong khi layout nó tự dưng mất 1 vài dây nối (hiếm khi xảy ra). Để chắc ăn, thì sau 1 hồi thao tác, bạn có thể update từ Capture sang, nếu thiếu dây nó sẽ tự thêm vô.

(Dùng chức năng Run ECO to Layout)