Hỏi về các dụng cụ :D

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
1. Trưa này em mới ra tiệm Ngọc mua mỏ hàn, hỏi thì ra có nhiều loại quá, tốt nhất lên đến 120k (hông nhớ rõ, hình như hơn), em thấy trong các bài TUT ghi cái mỏ hàn chỉ 15k thôi, rồi cái mũi hàn thì 10-20k. Em thắc mắc cái mỏ hàn mắc và rẻ khác nhau như thế nào? Vì là dụng cụ rất quan trọng nên em quyết định hỏi các anh chị xong mới mua cho chắc ăn. Riêng cái hút chì em hỏi thì ~50k, sao mắc thế ạ :-s

2. Không hiểu sao không mua mỏ hàn nhưng em lại vớt cái đế gác mỏ hàn 25k về =))

Mở hộp:

Cái ống gác:

Lắp xong:

Cái phần gác mỏ hàn sao lại có cái đầu nhựa đen ở trên, khi để mỏ hàn vào nó chảy tè le ra hết, rồi còn dính nhựa vào mỏ hàn thì sao :confused: Em có mua nhầm không vậy??? '+_+

3. Board đồng mua về em để trên rổ xe thế nào nó lại trầy trụa khắp cả, lộ cả màu trắng bạc lên. Phần bị lộ màu trắng có dùng được không ạ? Rồi nếu mặt đồng bị bẩn thì dùng axeton chùi bằng bông gòn hay cước rửa chén? Em nghĩ nếu dùng cước chắc cái mặt đồng nó trắng nhách hết quá :))

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
1. Trưa này em mới ra tiệm Ngọc mua mỏ hàn, hỏi thì ra có nhiều loại quá, tốt nhất lên đến 120k (hông nhớ rõ, hình như hơn), em thấy trong các bài TUT ghi cái mỏ hàn chỉ 15k thôi, rồi cái mũi hàn thì 10-20k. Em thắc mắc cái mỏ hàn mắc và rẻ khác nhau như thế nào? Vì là dụng cụ rất quan trọng nên em quyết định hỏi các anh chị xong mới mua cho chắc ăn. Riêng cái hút chì em hỏi thì ~50k, sao mắc thế ạ :-s
Em mua mỏ hàn công suất 40W loại thường thôi (hình như các bạn hay xài loại màu xanh lá :D), hồi xưa 15-20k, bây giờ chắc tăng giá hơn 1 chút.
Mỏ hàn thì mua loại thường, nhưng mua mũi hàn xịn mà xài, vì mũi hàn xịn hàn mới đẹp được (mũi hàn bán kèm theo mỏ hàn thường rất dởm).
Mua thêm cái mũi 15-20k gì nữa là dùng được.

Mũi hàn loại mắc tiền chắc có thêm điều chỉnh nhiệt độ :D.

2. Không hiểu sao không mua mỏ hàn nhưng em lại vớt cái đế gác mỏ hàn 25k về =))
Cái phần gác mỏ hàn sao lại có cái đầu nhựa đen ở trên, khi để mỏ hàn vào nó chảy tè le ra hết, rồi còn dính nhựa vào mỏ hàn thì sao :confused: Em có mua nhầm không vậy??? '+_+
Em mua đúng rồi đó, loại này tốt nè :D. Còn có 1 loại gác mỏ hàn khác, rẻ hơn thì nhìn nó ko được hoành tráng như cái này.

Cái miếng màu vàng đó (chợ gọi là "bọt biển") dùng để chùi mũi hàn cho sạch, khi dùng thì em đem cái miếng đó đi thấm nước cho nó nở ra, rồi mới dùng để quẹt mỏ hàn vô.

3. Board đồng mua về em để trên rổ xe thế nào nó lại trầy trụa khắp cả, lộ cả màu trắng bạc lên. Phần bị lộ màu trắng có dùng được không ạ? Rồi nếu mặt đồng bị bẩn thì dùng axeton chùi bằng bông gòn hay cước rửa chén? Em nghĩ nếu dùng cước chắc cái mặt đồng nó trắng nhách hết quá :))
Đồng là chất dễ bị oxy hoá, để lâu ngoài ko khí nó sẽ bị đen lại, nếu mình cạo lớp đen đó ra thì thấy được màu đồng thiệt (cái màu trắng nhách đó =)) ).

- Sử dụng: trước khi ủi, em nên chà lớp oxy hoá đó đi để dễ ủi và hàn --> chà bằng giấy nhám (or xài đỡ miếng sắt rửa chén :D)
[chà trực tiếp luôn, hoặc thấm nước cho dễ chà, axeton chỉ dùng để rửa lớp mực bám trên board sau khi ủi thôi ]

- Bảo quản: Nên lấy giấy báo hay bao ni-lon bọc kín nó lại, càng ít tiếp xúc với không khí càng tốt.
Khi cầm, cắt board thường hay để lại mồ hôi, dấu vân tay --> board bị dơ, khó hàn ---> nếu làm board đồng dơ thì phải chà sạch (Khi đè lên mặt board để cắt, có thể dùng miếng giẻ hay giấy để lót lên)

Bớ em đừng ra Ngọc mà mua, chém dữ lắm. =.=
Kiếm tiệm Mỹ Lan ỡ đoạn này nè :D

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Em tìm chì Asahi khó quá. Chỗ có thì bán cả 1 cuộn to hơn 200k. Tìm mua cuộn nhỏ thì không thấy. Lúc đi mua linh kiện trong Trung tâm Nhật Tảo (gọi thế chả biết đúng không =))), có 1 cô đưa cho cuộn chì Á Châu, có chữ SOLDIER to ở trên, 1 dòng CORE WIRE ngay dưới. Bên trái ghi ALLOY Sn 63, bên phải ghi DIA. 0.6 - 0.8. Không biết cuộn này chất lượng hàn thế nào ạ? Sn 63 là thật hay ảo đây?

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Ảo đấy :D Chì Á Châu hàn cũng chán lắm.

Chì Asahi nếu ko có tiền mua cuộn bự, thì em mua loại để trong ống, như thế này:

mà nó phải có chữ Made in Singapore như này :))

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Ơ nhìn như cây bút :D Cái nhìn như ống lò xo đó là cuộn chì phải không ạ? Giá 1 ống là bao nhiêu vậy?

Lúc khoan thì em để board trên miếng carton, nhưng hàn thì chắc phải đi kiếm cái đế gắn lên mới hàn được ạ?

Cái ống hút chì mình hút chì vào rồi mình phun nó đi ngay phải không?

Tình hình là em mới gắn cái mỏ hàn vào ổ điện, ngồi đợi nó nóng, tự dưng nghe bốp bốp nhỏ nhỏ bên trong, rồi từ cái lỗ trên thân nó có khói bốc lên @.@ Tắt luôn hết dám gắn lại rồi :))

Cái mỏ hàn giống y trong hình này, chỗ cái lỗ cuối phần kim loại ấy:

P.s: hình như chị 2death không onl yahoo bao giờ?

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Ơ nhìn như cây bút :D Cái nhìn như ống lò xo đó là cuộn chì phải không ạ? Giá 1 ống là bao nhiêu vậy?
--> Đúng rồi, nó là cuộn chì. 1 ống khoảng 30k đấy, ra hỏi chì singapore. Nếu trong chợ ko có thì phải mua ở tiệm Ngọc thôi.

Lúc khoan thì em để board trên miếng carton, nhưng hàn thì chắc phải đi kiếm cái đế gắn lên mới hàn được ạ?
Em cứ gắn linh kiện cho nó xuyên chân qua lỗ, rồi lật board lại mà hàn thôi. Nhớ nghĩ biện pháp giữ cố định linh kiện nhé, ko thì hơi khó hàn.

Cái ống hút chì mình hút chì vào rồi mình phun nó đi ngay phải không?
Đầu tiên là ấn cái đuôi ống hút chì xuống (Chả biết gọi là cái gì :D)
Chích mũi hàn vô chỗ chì hư muốn lấy ra đó --> đợi chì chảy, đưa cái miệng ống hút chì vào --> nhấn nút cái "tạch" --> Xong.

Khi nào cảm thấy là chì chứa ở trong ống đã nhiều, thì tháo ống hút chì ra, đổ chì đi.

Tình hình là em mới gắn cái mỏ hàn vào ổ điện, ngồi đợi nó nóng, tự dưng nghe bốp bốp nhỏ nhỏ bên trong, rồi từ cái lỗ trên thân nó có khói bốc lên @.@ Tắt luôn hết dám gắn lại rồi :))
Khói bốc là bình thường, còn nổ thì ko biết? Gắn lại xem :D

P.s: hình như chị 2death không onl yahoo bao giờ?
--> ảo đấy =))

mỏ hàn mới mua lúc nào cũng vậy mà.hàn vài lần là bình thường lại thôi.

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
các bạn mua chì ống coi kĩ kẻo nhầm qua chì asia, hàn cũng ok nhưng ko ngon =

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Các anh chị ơi cái chai này là chất gì vậy ạ? Làm xong hết quét lên mạch đồng bằng chai này được không? Có lưu ý gì khi sử dụng không vậy?

Hình mờ quá, để em gõ lại:

ASIAFLUX METAL
FLUX FL2011M
SX bởi CTy Cổ phần công nghệ hoá châu âu :o

phamnhattan

Thành Viên PIF
mình củng mua một chai như thế, không biết để làm gì, làm xong mạch mình quét đại lên mạch luôn! chác nó dùng để ngăn đồng tiếp xúc với không khí^^

saiya

Thành Viên PIF
Muốn cố định linh kiện thì bạn dùng băng keo dán linh kiện xuống mặt trên của board, để khi ngửa lên hàn, linh kiện ko bị rơi ra... mình thì dùng băng keo màu trắng, viết chữ lên được đó...
kinh nghiệm hàn cái board main này là "hàn từ thấp lên cao"... :D

saiya

Thành Viên PIF
cái chai đó là nhựa thông lỏng... mở nắp giống "chai tương ớt" :))

T

thanhloan1959

Guest
Sau khi hoàn tất sản phẩm bạn quét nó lên để chống oxi hóa. Quét lên làm cho mạch in nhìn đẹp hơn.

uhphuc44

Trứng gà
lúc trước tớ có mua 1 cái đế mỏ hàn mà nhìn cùi ghê lắm, ko có miếng "bọt biển":-s chị 2death ơi mình thay miếng bọt biển đó bằng gì dc ạ?

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
lúc trước tớ có mua 1 cái đế mỏ hàn mà nhìn cùi ghê lắm, ko có miếng "bọt biển":-s chị 2death ơi mình thay miếng bọt biển đó bằng gì dc ạ?
mua thêm 1 miếng bọt biển nữa, có khi tiệm người ta gọi là miếng chùi đầu mỏ hàn. 3k-5k/ miếng.

hnaoab

Gà mẹ
Kinh nghiệm mua mỏ hàn là mua loại nào thay được lõi á:1cool_byebye:, và lõi đó phải phù hợp với đầu hàn bán rời nữa, hư gì thì thay cái đó tiết kiệm hơn là mua cái mới ^^, bạn nào hàn linh kiện nhạy cảm thì nên mua mỏ hàn có phần tạo nhiệt như cái que sứ á (chứ ko phải dây may so), còn nữa là có điều kiện thì sắm cái này:

Xài lâu hư lắm do luôn duy trì ở một nhiệt độ nhất định và nóng nhanh nữa :), trước mình mua con gần như vầy giá cũng khoảng 350k thôi:4cool_beauty:

hnaoab

Gà mẹ

còn cái này đùng để làm gì vậy mọi người..bên Thiên Minh bán..giống mỡ hàn..nhưng trên web ghi là hỗn hợp đồng :-(
link ở đây
Thì đúng là mỡ hàn đó bạn ^^, ở VN mà có cái này thì hay nè:

Gọi là No clean flux, cũng là một dạng xúc tác hàn nhưng ko để lại vết dơ như nhựa thông hay mỡ hàn vàng vàng ngoài Nhật Tảo => đỡ phải vệ sinh lại:4cool_beauty: