Gỡ rối: hiển thị giờ và phút bằng 4 con led 7 đoạn

never_cry103

Thành Viên PIF
vấn đề là em đang làm mô phỏng cái đồng hồ số hiển thị giờ và phút bằng 4 con led 7 đoạn.
em làm xong cái phút rồi. nhưng tới cái giờ thì không làm được.
anh chi có cách gì chỉ em với! huhu. ức chế.

vấn đề là em đang làm mô phỏng cái đồng hồ số hiển thị giờ và phút bằng 4 con led 7 đoạn.
em trình bày thật súc tích và ngắn gọn nhưng cái cốt lõi ko thấy ở đâu ? , thứ nhất em mô phỏng cái gì ? (IC số , VDK), thứ 2 trình bày những gì em đã làm

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
nếu dùng IC số em chọn con 74LS190, đếm giờ thì em phải dùng 2 con và lấy xung âm khi kết thúc ở phút 60 đưa vào Ck của IC đếm giờ , kết hợp với với một vài cổng logic, cái này em phải dùng thiết kế bằng bìa K trong môn điện tử số để 2 con IC đếm tới 24 rồi reset lại 0
còn dùng vi điều khiển thì phải xửa lý trong ngắt, anh nghĩ em đang làm điện tử số, lúc trước anh học điện tử số làm cái mạch này bằng mô phỏng protus có nút điều chỉnh. gửi em tham khảo nếu không rõ vẩn đề gì cứ trao đổi qua diễn đàn View attachment machdongho.rar
nếu em làm Vi điều khiển thì đỡ sai số hơn, còn chính xác thì dùng VHDL hoặc Verilog thiết kết một con chíp nhỏ gọn, hay có thể kết hợp vi điều khiển với DS1307

never_cry103

Thành Viên PIF
Anh NguyênquocTrung. em đang học thi nghiệm kĩ thuật số.
em điêm phút bằng con IC74LS393. vấn đề là em không được sử dụng con IC74LS190.
giả sư 4 con led đó là 1 2 3 4.
led 3 4 diêm giở.
làm sao mà led 3 điếm tử 0-9 rồi led 4 diêm lên 1. sau đo led 3 điêm từ 0-2,led 4 lai điếm về 0
tương tự cho thang 24h. giup jum em với anh.

never_cry103

Thành Viên PIF
rắc rối

led 3 4 diêm giở.
làm sao mà led 3 điếm tử 0-9 rồi led 4 diêm lên 1. sau đo led 3 điêm từ 0-2,led 4 lai điếm về 0

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
đầu tiên sử dụng bộ đếm 0-9 nồi tiếp dùng 4 ff có sử dụng tín hiệu reset khi đạt trạng thái 1010B(10)=> 0000B, dùng tín hiệu này làm xung cho bộ đếm 0-2 nối tiếp, nghĩa là khi nào bộ phía trước dếm tới 10 bộ thứ 2 sẽ được cấp 1 xung dương, xung này sẽ giúp đếm cho bộ thứ 2. trình bày sơ sót mong mọi người trao đổi thêm

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
led 3 4 diêm giở.
con 74LS393 cũng là IC đếm thập phân không khác gì con 74LS190, anh cũng chưa dùng con này. nhưng nguyên tắc hoạt động của chúng đều giống nhau, chỉ khác là con 74393 nó tích hợp tới hai bộ đếm (tiện lợi khỏi phải dùng hai con 74190) và mỗi bộ đếm có 1 chân MR là chân reset các Q. em coi datasheet nhé. con này đưa xung âm vào nó mới chuyển trạng thái tức là logic 1 xuống logic 0.
hướng giải quyết là em phải dùng thêm công logic.
_trước tiên là giải quyết đếm tuần tự giữa hai con. led 3 vẫn đếm bình thường từ 0-9, lấy Q4 của IC đếm led 3 nối vào chân Ck của IC đếm led 4, khi led 3 đếm 10001 xuống 0000 nó sẽ đưa xung âm Q4 vào chân ck và led 4 tự động đếm lên.
_giải quyết vần đề đếm 0-24 và reset 24---> cái này em phải dùng tới chân MR, em coi chân này nó tích cực mức nào hình như anh nhớ là mức 1. khi con led 4 ở trạng thái 0010 thì mới xảy ra như sau :
+ trang thái của led 3 khi chuyển lên 0101 thì nó kết hợp với led 4 sẽ cho ra mức 1 kích vào chân MR để reset cả led3 và led4. em dùng rút gọn bìa K trong kỹ thuật số biểu diện sự phụ thuộc giữa chúng thông qua các công logic.
+ cái này là cổng and hay cổng or gì đó, em coi trong cái mô phỏng bằng protus anh gửi cho em đó, ih chang còn mấy cái công xor là dùng cho nút ấn điều khiển giờ thôi.
em cứ làm đi thắc mắc gì thì cứ hỏi tiếp