[Hỏi] ERROR [DRC0018] Pin number is not numeric

duyhien

Trứng gà
Chào các bạn,
Mình đang học cách sử dụng OrCAD từ video hướng dẫn TUT OrCAD của PAYITFORWARD. Khi mình làm theo thứ tự đến bài 6 (Tạo file Netlist) thì khi kiểm tra DRC báo lỗi:

ERROR [DRC0018] Pin number is not numeric

Lỗi xảy ra ở các tụ hóa.

Mình đang dùng version 16.3. (Mình đã add thêm layout của version 16.2)

Không biết phải xử lý lỗi trên như thế nào? Mong các cao nhân chỉ giáo :)

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Có khả năng rất cao là như sau: bạn click phải vào tụ bị lỗi chọn edit part sau đó double click vào từng chân của tụ xem phần name & phần number. Nếu giá trị name & number tuần tự là 1 & 2 thì bạn xem lại footprint mà bạn đã gán cho tụ, 2 chân của nó có phải là 1 & 2 ko? (một số tụ footprint lại kí hiệu là p & n). Có thể nguyên nhân báo lỗi là do số thứ tự chân của footprint & capture không trùng nhau nên nó không thể liên kết linh kiện bên capture với footprint đc. Bạn kiểm tra lại thử xem.

duyhien

Trứng gà
Có khả năng rất cao là như sau: bạn click phải vào tụ bị lỗi chọn edit part sau đó double click vào từng chân của tụ xem phần name & phần number. Nếu giá trị name & number tuần tự là 1 & 2 thì bạn xem lại footprint mà bạn đã gán cho tụ, 2 chân của nó có phải là 1 & 2 ko? (một số tụ footprint lại kí hiệu là p & n). Có thể nguyên nhân báo lỗi là do số thứ tự chân của footprint & capture không trùng nhau nên nó không thể liên kết linh kiện bên capture với footprint đc. Bạn kiểm tra lại thử xem.
Cảm ơn bạn, mình làm theo hướng dẫn của bạn và đã sửa được rồi :) Cảm ơn bạn nhiều!

Quoctoandt2

Trứng gà
bạn cho mình hỏi lỗi
ERROR -- Missing value
Q_Q18 N56077 N55813 N55813 Q2SA1013
R_R20 N55525 N55813 1,8k
xảy ra ở hầu hết trong mạch của mình là lỗi gì vậy bạn
kiểm tra tại part manager thì nó hiện undifined trong tất cả linh kiện