Cho em hỏi về layout của chíp dán.

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
Tình hình là sau khi thi xong rảnh rỗi nên sinh nông nổi nên muốn là việc với mấy con dán của TI, em có xin được 1 còn msp430g2553 kiểu chân là PW, em vào layout , add thư viện vào là DIP100B, rồi em có thấy cái kiểu 20 chân, em đo thấy được nó là 2.667cm, trong khi em đo ở con dán chỉ là 0.7 cm. Vậy anh chị cho em ý kiến là 2 loại đó khác nhau hay sao ạ, Ah cho em xin lỗi :5cool_sweat: luôn nếu post sai chỗ mong anh admin chuyển giùm em, em cảm ơn !:D

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Dán có cả chục kiểu dán lận em. Khác nhau cả về khoảng cách chân lẫn khoảng cách giữa 2 hàng chân luôn. Khoảng cách chân thường là khoảng chuẩn 50 mils, 25 mils, ...
Do vậy, dù anh có sẵn footprint cũng không cho, để em vẽ hoặc chế lại từ mấy con khác cho quen :) Sinh viên đang trong giai đoạn học hỏi mà :d
Trên trang TI của MSP430G2553, ở từng Package đều có file pdf ghi rõ kích thước cụ thể. Em theo đó, chỉnh lưới, dùng dimension tool mà vẽ lại nhé ^^

Notes: Thông thường sau khi vẽ footprint chip dán, để chắc chắn cần in ra A4 rồi ịn chip vào test thử, chớ quá tự tin đưa vô layout vẽ, làm mạch xong mới ịn vô, hàn không được thì đổ nợ =))

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
xem 2 tài liệu tại đây:
http://www.payitforward.edu.vn/forum/threads/471/
để có khái niệm cơ bản về khoảng cách chân cẳng, tên gọi package,...

Hình như em chưa biết là đối với linh kiện dán (smd), thì footprint của nó chân chỉ nằm trên 1 lớp (layer) nhỉ =)).
Ví dụ nó chỉ có pad ở lớp TOP (kèm theo là SSTOP, SMTOP) còn lớp BOTTOM (SSBOT, SMBOT) và lớp lỗ khoan (DRILL, DRLWG gì đó...) và các lớp không liên quan khác (Plane, inner,...) phải đều là undefine.