[Hướng dẫn] Xuất file PDF bằng máy in ảo đúng tỷ lệ

Cái này chắc ai cũng biết quá. Nhưng Google webmaster lại báo cáo rằng nhiều người seach từ khoá này nên mình bỏ chút thời gian ra để làm tutorial tăng rank :D

Mình có một PCB

Click here to view the original image of 800x439px.

Click here to view the original image of 800x443px.

Ở cửa sổ PCB bạn ấn F U để cài đặt khổ giấy, tỉ lệ in ấn, ..chú ý đến
Khổ giấy
Chọn scaled print giá trị là 1.00
Chọn màu sắc là mono ( tất nhiên chẳng cần thiết lắm khi máy in là đơn sắc)

Trên của strên có nút Advanced ấn vào đó chúng ta sẽ thấy những lớp của PCB đó bottom layer, toplayer, ....Phải vào đây để xóa những lớp không cần thiết đi.

Click here to view the original image of 714x618px.

Giữ Ctrl rồi click vào những lớp cần xóa. ở đây minh xóa tất cả chỉ giữ lại bottom layer

Click here to view the original image of 712x620px.

Thế là xong việc setup giờ in nhé

Ấn F V để view

Click here to view the original image of 800x567px.

Ở dưới có nút print

Chọn máy in. Ở đây mình dùng phần mềm Dopdf để làm máy in ảo ấn OK ở cửa sổ cài đặt sẽ hiện ra cửa sổ làm việc của Dopdf

Chọn thư mục lưu file PDF khi xuất ra, rồi ấn OK

http://pcbviet.com

chào anh syhaunguyen , lâu lắm mới thấy anh trở lại và lợi hại hơn với sêri Altium =)) em chỉ có góp ý là đừng nên cài đặt doPDF làm gì, nó hay bị lỗi không in được, phải reinstall mới trở về trạng thái bình thường. Có thể chọn Foxit Phantom PDF kết hợp giữa đọc PDF và máy in ảo.
Nếu xét đến vấn đề bản quyền (và nên dần như thế) thì cả Altium Designer lẫn Foxit Phantom PDF đều không phải là đồ free :)) Có thể chọn Eaglecad và doPDF thay thế...

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
EM cũng tập tành xài Altium nhưng mà thấy hình như rối rắm hơn cả OrCAD nữa :((...Anh chỉ bảo em với

chào anh syhaunguyen , lâu lắm mới thấy anh trở lại và lợi hại hơn với sêri Altium =)) em chỉ có góp ý là đừng nên cài đặt doPDF làm gì, nó hay bị lỗi không in được, phải reinstall mới trở về trạng thái bình thường. Có thể chọn Foxit Phantom PDF kết hợp giữa đọc PDF và máy in ảo.
Nếu xét đến vấn đề bản quyền (và nên dần như thế) thì cả Altium Designer lẫn Foxit Phantom PDF đều không phải là đồ free :)) Có thể chọn Eaglecad và doPDF thay thế...
Mỗi người dùng quen một thứ mà bạn. Giới thiệu mọi người phần mềm cutepdf dùng cũng rất chi là ok nhé ^^

Mình biết đến Payitfoward qua anh Trần Hiếu, anh em có trao đổi chút công việc. Mình thấy clb của trường bạn hoạt động rất hay và bổ ích. Cũng muốn góp một phần rất rất nhỏ vào đó. Mong mọi người ủng hộ.

NguyenViet

Thành Viên PIF
Em nghĩ là không nên xóa hết mấy lớp khác, đến khi cần lại khó khăn, mà nên click vào rồi ấn ẩn hết các lớp không in đi là ok rồi :1cool_byebye: