[C7] Chuẩn bị bài I2C

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Tuần sau chúng ta sẽ học tiếp bài truyền thông với giao tiếp I2C.
Các bạn xem qua bài giảng I2C (cho PIC) và làm mạch "DS1307 + TRIAC" của CLB để chuẩn bị nhé:
<< Phần cứng và bài giảng I2C của PIC >> ** (cần hiểu rõ phần lý thuyết)
<< Hướng dẫn chi tiết phần cứng >> *
<< Tham khảo giá linh kiện >> (giá thời thế bây giờ có thể thay đổi :d)

MSP430 và DS1307 khác nhau ở mức điện áp logic 1 (3.3V và 5V). Để giao tiếp I2C thuận lợi giữa 2 con chip, chúng ta sẽ dùng điện trở kéo lên 3.3V. Kéo lên thế nào thì các anh sẽ hướng dẫn các bạn sau. Trước tiên cứ chịu khó làm mạch với đọc lý thuyết đi nhé ^^
<< [MSP430 TUT] 7. I2C - Ứng dụng với DS1307 và Cảm biến nhiệt TMP100 >> **

note: driver I2C của G2553 (module USCI) khác nhiều so với G2231 và G2452 (module USI). Các anh sẽ update driver mới cho các bạn vào cuối tuần :)

omega5161

Thành Viên PIF
Mấy anh chị ơi giúp em với, em code để đọc thời gian từ DS1703 rồi hiển thị trên lcd, vấn đề là thời gian cứ chạy đc vài giây là tự nhiên lại bị đứng, reset lại chạy tiếp đc vài giây nữa rồi vẫn như cũ.

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
Mấy anh chị ơi giúp em với, em code để đọc thời gian từ DS1703 rồi hiển thị trên lcd, vấn đề là thời gian cứ chạy đc vài giây là tự nhiên lại bị đứng, reset lại chạy tiếp đc vài giây nữa rồi vẫn như cũ.
Có thể do bị nhiễu đó bạn, bạn có thể xoắn 2 dậy truyền dữ liệu lại với nhau xem có cải thiện được tình hình không.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
Có thể do bị nhiễu đó bạn, bạn có thể xoắn 2 dậy truyền dữ liệu lại với nhau xem có cải thiện được tình hình không.
cái mạch I2C đó khá là nhiễu, bạn chỉ cân đụng tạy vào con chip là nó hiện một dàn dấu chấm hỏi trên LCD. chưa kể là khi cắm tải, kích 1 cái là LCD hiện tùm lum. Mình cũng đang khắc phục lỗi nhiễu đây, mới khắc phục xong cái chuyện bị cháy điện trở khi chạy tải. Hi vọng trong thời gian tới có thể chia sẽ kinh nghiệm với các bạn. :1cool_byebye:

omega5161

Thành Viên PIF
hic thạch anh thì nằm ngay dưới cục pin, bên cạnh lại là một đường nguồn ko biết có ảnh hưởng gì ko

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
hic thạch anh thì nằm ngay dưới cục pin, bên cạnh lại là một đường nguồn ko biết có ảnh hưởng gì ko
Không có vấn đề lớn đâu em. Chỉ cần đảm bảo mấy đường SCL, SDA không nhiễu là được: dùng bus ngắn, tránh nhiễu điện từ, làm thẳng module RTC ngay trên mạch,...