Hỏi về BJT

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
Mấy anh chị cho em hỏi tí là em đang dùng BJT ở chế độ đóng cắt. Cho em hỏi là nếu tần số đóng cắt của mình lớn thì BJT nó có đáp ứng được ở mọi giới hạn không ? Câu hỏi có phần ngớ ngẩn !

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Em cứ yên tâm, các BJT thông thường có tần số đóng cắt khá cao (tầm 50MHz trở lên), như vậy e đủ xài chưa (e có thể tra datasheet)? :5cool_sweat:. Nếu tần số đóng cắt càng cao thì tính toán sao cho BJT không đi vào trạng thái bão hòa quá sâu là đc. Nếu vào trạng thái bão hòa sâu thì tần số đóng cắt sẽ giảm

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
Em cứ yên tâm, các BJT thông thường có tần số đóng cắt khá cao (tầm 50MHz trở lên), như vậy e đủ xài chưa (e có thể tra datasheet)? :5cool_sweat:. Nếu tần số đóng cắt càng cao thì tính toán sao cho BJT không đi vào trạng thái bão hòa quá sâu là đc. Nếu vào trạng thái bão hòa sâu thì tần số đóng cắt sẽ giảm
Dạ cảm ơn anh, Mà sao hùi em làm cái mạch BJT để điều khiển động cơ bước thì lên tới 1khz( giữa 1 lần đổi chiều dòng điện qua các cuộn dây là 1ms) thì động cơ nó trơ trơ không chạy vậy anh ?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
a chưa điều khiển step motor bao giờ (để dành cho người có kinh nghiệm điều khiển trả lời :D), nhưng mà khi đổi chiều động cơ e cần một thời gian delay đủ lớn để đảo chiều...e chỉ điều khiển tới f = 1khz thì BJT dư sức đáp ứng, vấn đề ko nằm ở BJT

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
a chưa điều khiển step motor bao giờ (để dành cho người có kinh nghiệm điều khiển trả lời :D), nhưng mà khi đổi chiều động cơ e cần một thời gian delay đủ lớn để đảo chiều...e chỉ điều khiển tới f = 1khz thì BJT dư sức đáp ứng, vấn đề ko nằm ở BJT
Dạ điểu khiển step motor này cần đổi chiều dòng điện liên tục qua 4 cuộn dây mà nếu mà mình delay thì sao nó chạy đúng được anh ?? Hiểu biết còn nông cạn mong anh giải quyets giùm em ????:D

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Em nó nói vậy khó mà giải quyết vấn đề lắm, chả biết nó làm cái mạch sao, có điều đk động cơ mà xài BJT nghe chả ổn mấy.

Nhưng cái chính là, con BJT chắc chắn đáp ứng được 1Khz, còn em điều khiển không được thì ai mà biết em làm sai cái gì :6cool_boss:
Có khi phân cực BJT chưa tốt cũng nên (ý muốn nó bão hoà thì VCE ~0V, nhưng em tính phân cực sai nên khi ON Vce của nó lên tới 4-5V hoặc có khi còn cao hơn...) [giả sử thôi nhé, còn em làm sai cái gì thì trời mới biết :gach]

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
Em nó nói vậy khó mà giải quyết vấn đề lắm, chả biết nó làm cái mạch sao, có điều đk động cơ mà xài BJT nghe chả ổn mấy.

Nhưng cái chính là, con BJT chắc chắn đáp ứng được 1Khz, còn em điều khiển không được thì ai mà biết em làm sai cái gì :6cool_boss:
Có khi phân cực BJT chưa tốt cũng nên (ý muốn nó bão hoà thì VCE ~0V, nhưng em tính phân cực sai nên khi ON Vce của nó lên tới 4-5V hoặc có khi còn cao hơn...) [giả sử thôi nhé, còn em làm sai cái gì thì trời mới biết :gach]
Dạ
Anh Hiếu nói rằng nó đáp ứng được Mhz sao chị giảm xuống còn Khz mấy vậy ?
Cái mạch của em chỉ là đóng cắt như kiểu lấy BJT làm khóa điện tử thôi. Ở tần số chừng 500hz thì chạy ok lắm, mà em tăng lên 1khz là nơ đơ như trái bơ luôn.!

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Tốt nhất là bạn nên cho mọi người xem qua cái schematic, các linh kiện được sử dụng thì mọi người mới giúp đc