help! thiết kế mạch DC-DC (buck)

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
em tăng lên tới 50k mà vẫn cứ thấy như vậy, em nghĩ nhìu khi cuộn dây không đúng dẫn tới vấn đế đó, hoặc cái mạch kích mostfet bằng opto của em không hoạt động. em gửi orcad cho các anh xem coi em có mắc đúng chưa
View attachment DC-DC.rar

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Muốn biết hoạt động hay không thì lên mượn dao động kí của phòng thí nghiệm đo đi bạn...lý thuyết & thực tế khác nhau hơi nhiều đó...Vả lại trong schematic của bạn mình ko hiểu bạn mắc 2 con BJT với ý đồ gì??? Mình chưa làm mạch này nhưng Diode trong mạch dùng 4007 thì có vấn đề đó...hoạt động ở tần số cao thì phải thay bằng diode xung...

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
2 con BJT để đệm cho tín hiệu chuẩn hơn, anh có thể giới thiệu cho em vài con diode xung, em đi ra ngoài mua con 1N1192A mà họ nói không có con đó, hic!

không diot xung làm gì. cái diot đó chỉ để chỉnh lưu thôi. N4007 là được rồi. mấy mạch nguồn xung đầu đĩa nó cũng sài con đó thôi.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
vậy dòng ra 350mA dùng cuộn cảm giống cái điện trở có buck nổi không anh, hay mình phải mua cái lõi than về quấn!!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
không diot xung làm gì. cái diot đó chỉ để chỉnh lưu thôi. N4007 là được rồi. mấy mạch nguồn xung đầu đĩa nó cũng sài con đó thôi.
Phải dùng diode xung...cái diode đó ko phải là diode chỉnh lưu mà Diode có tác dụng thoát dòng điện cho điện cảm khi FET ngắt. dùng phần mềm Power_Stage_Designer_Tool xem dạng sóng trên đặt trên diode thì biết...nó hoạt động ở tần số cao. dùng 1N5822. còn BJT mắc như vậy là dư rồi...qua opto rồi còn BJT rồi FET nữa...ko cần thiết...chỉ cần khi ở mức cao đủ áp để kích FET thôi.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
tại vì em coi trong sách điện tử công suất của BK có cái mạch kích motsfet, nên em mắc theo cái mạch đó. dòng ra chân của con PIC tối đa có 25mA, liệu có kích nổi không anh, em tìm hiểu thì điện áp kích chân G mostfet kênh N là 0 < Ugs < 20V, thực tế em làm thì không thấy buck gì hết,hic!!vậy có cần phải qua con transistỏ léo dòng lên không anh!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Tuỳ loại xung đầu vào mà mắc mạch BJT...cái mạch của em là dùng loại xung vuông đối xứng rồi. còn mạch của e chỉ là xung vuông đơn nên chỉ cần mắc 1 BJT thôi [dẫn bão hoà]. a ko có kinh nghiệm về mạch này. mong ai đó trong diễn đàn đã từng làm sẽ giúp e. anh chỉ dám góp ý tí thôi...chúc e thành công

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
em dùng máy đo thì xung từ PIC ra là ổn định. nhưng xung điện áp ở chân S (điện áp đầu ra khi mostfet được kích) của mostfet khi đo dao động kí thì có 5V thôi, trong khi điện áp vào ở chân D là 18V,(đáng lẽ khi mostfet được kích thì điện áp ở chân S phải gần 18V). vậy có phải mạch kích không đủ hong? hay mạch vẫn chưa kích, hic!! nhờ các anh lý giải!!( có hiện tượng khi em rút chân cấp xung vẫn còn sóng đầu ra ở chân S là 5V ih như trên). cái quan trọng bây giờ là cái mạch kích mostfet của em có vấn đề, hic

thực ra còn tuỳ thuộc vào tỷ lệ thời gian on off của em nữa. điện áp ra sẽ tỷ lệ với tỉ số thời gian on/ thời gian off. để làm mạch buck từ 18v xuống 5v thì trước tiên em chọn tần số và chọn thời gian dẫn là 5/18 lần của tổng thời gian tắt và dẫn. còn con diode thì em chọn con nào hoạt động ơ tần số cao hơn tần số đống mở của em. còn cuộn dây thì tuỳ thuộc vào tải của em thôi làm sao cho thời hằng gần bằng chu kỳ FET tắt thì càng tốt. sau đó em hồi tiếp về để thay đổi độ rộng xung (tức là thay đổi thời gian mở của FET ) để điều chỉnh thời gian nạp điện cho cuộn dây. tức là léo tải càng nặng ( tức là dòng lớn thì thời gian nạp dòng cho tụ phải lớn) và ngược lại. đó là lý thuyết để làm mạch nguồn BUCK. còn thực tế thì cần thêm một chút kinh nghiệm về chọn cuộn dây. hy vọng sẽ giúp được cho em

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
mạch kích của em đây View attachment buck_dc.rar, mạch của em bây giờ còn mỗi việc kích mostfet, khổ nỗi nó không chịu kích, phần hồi tiếp ổn định điện áp thì cũng đang đợi mạch được buck, hic!, mong các anh giúp em

ở ngoài không biết em mắc mạch ra sao nhưng hình như trong mạch em mắc con FET bị sai con FET mà em dùng là kênh P điện áp để FET dẫn là Vgs phải âm. và dòng sẽ đỗ từ cực S-> cực D chứ nhỉ

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Mắc vậy sao kích fet đc e...chỉ cần 1 con BJT thôi...thêm 1 con zener VGS để bảo vệ Fet bị quá áp kích. để rãnh a vẽ lại cho

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
cám ơn anh, tại em cũng chưa rành về mostfet nữa, nên cũng mắc lụi giống con BJT,kaka!! mong được các anh hướng dẫn

96391274488041.JPGđây cũng là một mạch dùng con IRF9540 nó cũng gần giống sơ đồ trên em chỉ cần thay con opto thành con bjt thôi. và chỉ lấy một nhánh kích thôi nhé. nếu không chạy nữa thì em coi lại con fet của em xem sao. anh nghỉ có thể là con FET của em có vấn đề rồi.