help! thiết kế mạch DC-DC (buck)

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hic!, cái mạch em làm thì đủ áp, nhưng trái lại dòng không đủ, đầu ra 5V cắm cái đèn nhỏ 12V không sáng nổi, trong khi lấy 2 cục pin 1.5V ghim vào sáng khí thế. mà em đo dòng ra chỉ có 4mA, hic! trong khi ước lượng dòng ra là 350mA.
em nghĩ là cái mạch kích nó hút dòng, nên em không cho nó dùng chung với cái nguồn đầu vào, cho nó sử dụng nguồn riêng, nhưng cũng y chang lúc đầu.
sau đó em đo dòng vào cực D thì chỉ thấy 4mA, đo dòng của nguồn đầu vào là 200mA - 12V.
_em không biết có phải là cuộn dây nên bị thiếu dòng không nữa, hic. mong các anh giúp em với!

vậy thì em thử cắm vào rồi đo áp xem có sụt áp không nhé. nếu không đủ dòng thì em gắn tải vào sẽ bị hụt áp ngay lập tức.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
hic!, cái mạch em làm thì đủ áp, nhưng trái lại dòng không đủ, đầu ra 5V cắm cái đèn nhỏ 12V không sáng nổi, trong khi lấy 2 cục pin 1.5V ghim vào sáng khí thế. mà em đo dòng ra chỉ có 4mA, hic! trong khi ước lượng dòng ra là 350mA.
em nghĩ là cái mạch kích nó hút dòng, nên em không cho nó dùng chung với cái nguồn đầu vào, cho nó sử dụng nguồn riêng, nhưng cũng y chang lúc đầu.
sau đó em đo dòng vào cực D thì chỉ thấy 4mA, đo dòng của nguồn đầu vào là 200mA - 12V.
_em không biết có phải là cuộn dây nên bị thiếu dòng không nữa, hic. mong các anh giúp em với!
Thay cuộn dây lớn vào...e xài cái loại xanh xanh, dòng chả đc bao nhiu

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
cái đó mua làm gì có...mua lõi xuyến về & dây đồng...ngồi quấn...chứ e tính ra ví dụ 300mH, người ta làm gì có bán...

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
ek. ek! nghe mấy anh trên clb muốn quấn chính xác thì phải có máy đo, có anh Huy là biết nhiều về chuyện này, mà bây giờ anh Huy đang bận rồi. chẳng lẽ tính công thức, òi quấn lụi hả anh, hihi!

để quấn được thì anh nghe anh huy nói tính được L rồi mua lõi và dây đồng về ngồi quánh lụi mấy vòng rồi đưa vào máy đo rồi lại tính theo lý thuyết thì L tỷ lệ với bình phương số vòng dây vậy là tính ra được N. ngồi quánh rồi đo lại để chỉnh lại thôi.chứ anh huy cũng quánh lụi thôi em ơi. không ai quánh được chính xác cả.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
cái lõi ferit, mình quấn dây điện hay dùng để cắm project board được không anh hay bắt buộc phải dùng dây đồng hả anh, bây giờ mua dây đồng họ bán 1 cục, mua về quấn ít thì uổng quá. em định mua cái lõi 1A, không biết anh hiếu quấn loại này chưa, hihi! bây giờ chỉ biết ước lượng khoảng bao nhiêu vòng òi quấn lụi thôi, hic!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
cái lõi ferit, mình quấn dây điện hay dùng để cắm project board được không anh hay bắt buộc phải dùng dây đồng hả anh, bây giờ mua dây đồng họ bán 1 cục, mua về quấn ít thì uổng quá. em định mua cái lõi 1A, không biết anh hiếu quấn loại này chưa, hihi! bây giờ chỉ biết ước lượng khoảng bao nhiêu vòng òi quấn lụi thôi, hic!
Chín Xác!!! quấn lụi đi em...hên xui, cháy fet ráng chịu à. Mua lõi 3A cho nó máu, Dùng phần mềm tính đí e, phải quấn bằng dây đồng tại trị số của cuộn dây phụ thuộc vào tiết diện dây nữa. Mua 1 lạng đồng...khoảng 30k, hoặc là đi xin, trấn lột =)) ở đâu đóa

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
Éc...3A tức là nó chịu đc 3A, chứ có phải là bắt mạch nó chạy 3A đâu mà e lo. Thay con 4148 bằng 1N5822 luôn nghen e
em ra mua cái lõi 3A, họ đưa em cái cuộn dây quấn rồi, 2A mà có 100uH họ kêu gắn thử vào, cuộn mà mấy mili quấn nhiều lắm. đem cuộn dây đó về gắn vào, cũng y như cũ hic, uổng hết 10k.
mà nghe ổng nói quấn cuộn lớn cả nghìn vòng, chứ không ít. em mua sẵn cái lõi mà không biết có phải lõi ferit không nữa, thấy nó trắng phau, giống sứ. em chưa mua dây đồng, tại quên hỏi anh hiếu mua dây bao nhiêu, hic?
có một cái em phát hiện, dòng vào cực D có vài mA thôi làm sao mà dòng ra lớn được hả anh?'+_+

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
em ra mua cái lõi 3A, họ đưa em cái cuộn dây quấn rồi, 2A mà có 100uH họ kêu gắn thử vào, cuộn mà mấy mili quấn nhiều lắm. đem cuộn dây đó về gắn vào, cũng y như cũ hic, uổng hết 10k.
mà nghe ổng nói quấn cuộn lớn cả nghìn vòng, chứ không ít. em mua sẵn cái lõi mà không biết có phải lõi ferit không nữa, thấy nó trắng phau, giống sứ. em chưa mua dây đồng, tại quên hỏi anh hiếu mua dây bao nhiêu, hic?
có một cái em phát hiện, dòng vào cực D có vài mA thôi làm sao mà dòng ra lớn được hả anh?'+_+
Amen...mô phật.

em thử tháo ra hết để lại mạch kích với FET gắn dưới nó một cái tải rồi kích cho FET dẫn luôn không điều xung nữa xem dòng đổ sang nó là bao nhiêu.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
em làm theo như anh tuấn nói,thì dòng đổ vào chỉ có 10mA, không có điều xung thì không có dòng qua BJT òi. mà chỉ có dòng qua cái điện trở đi vào cực G theo như cái mạch lúc trước anh hiếu chỉnh lại cho em. con fet thì điện trở khi dẫn của nó chỉ 0.075 ohm rất nhỏ(theo như datasheet). điện trở tải em cho 1.5k và đo áp được là 15V sụt áp 3V chắc có lẽ là ở con fet và cái điện trở nối ở cực G. như vậy khả năng cản dòng vào chỉ có ở con điện trở nối với cực G. em quấn cuộn dây rồi. quấn quá chòi lun. mà rắp vào cũng y như cũ, chứng tỏ dòng ra chịu sự ảnh hưởng của dòng vào. vậy bây giờ mình cho con BJT sau con fet để nó kéo dòng lên được không anh? làm vậy có còn là mạch công suất nữa hong. thú thật với mấy anh, khái niệm giữa mạch công suất và mạch bình thường, em cũng chưa có sự phân biệt rõ ràng nữa,hic!